ภาพปัญหาการใช้งาน

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครแอร์มีกลิ่นอับทุกครั้งที่สตาร์รถ???  (อ่าน 1043 ครั้ง)

ออฟไลน์ ja_aea_sa

• เพิ่งสมัคร [000-019]
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 0
  • แดงซี่มิราซ่า
 emo9 แอร์เริ่มมีกลิ่นอับเวลาสตาร์รถครั้งแรกในตอนเช้าที่จะใช้รถ ตอนนั้นวิ่งได้3000โล พอดีข้างบ้านเป็นร้าน แอร์ แบตเตอรรี่  เลยให้พี่เค้าช่วยดูให้ เค้าแกะแผ่นกรองมาเป่าให้ มันก็ไม่หายยังมีกลิ่นอับทุกครั้ง เลยตัดสินใจโทรไปแจ้ง 0   ศูนย์ถามว่ารถใช้กี่กิโลแล้วเราก็บอกว่า3000 ตอนแรก 0 เหมือนจะให้ไปเช็คอีกทีตอน หมืนโล เราบอกว่ามันนานไป เค้าเลยบอกว่างันก็เข้ามาได้เลย จะเช็คให้ เอารถทิ้งไว้ตอนเช้าตอนเย็นมารับรถ ก็โอเคนะ ขับรถกลับบ้าน ก็ไม่มีกลิ่นนะ คงหายแล้วแน่ๆๆ จอดรถทิ้งไว้ พอตอนเช้าจะไปทำงาน โอ้แม่เจ้า  มันไม่หายอ่ะ ก็มีกลิ่นเหมือนเดิม  แต่ก็ไม่ได้โทรไปบอกที่ 0 นะ ทนใช้มา  ทุกเช้าเวลาสตาร์รกก็จะมีกลิ่นอับออกมาจากแอร์ให้แฟนกับน้องมานั่งดมกลิ่น เค้าก็บอกมันอับ  เพราะเราไปนั่งของน้องชายก็มิราจเหมือนกัน ไม่มีกลิ่นเลยเวลาสตาร์รถเปิดแอร์  อยากขอความรู้ชาวมิราจ ว่าควรทำไงดี... emo4

ออฟไลน์ น้องsmart_สมถะ

• พี่ใหญ่ [600-999]
  • *
  • คะแนน Like 12
  • ่ชื่อ : นา glx cvt เทาดำ
Re: ใครแอร์มีกลิ่นอับทุกครั้งที่สตาร์รถ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28ม.ค.2013, 22:29:13 »
วิธีเืบื้องต้นที่คลับเราแนะนำกันบ่อยๆคือ เวลาใกล้ถึงจุดหมาย ให้เราปิดตัวแอร์ แล้วเปิดตัวพัดลมให้สุด เพื่อจะได้ไล่น้ำยาแอร์ที่ตกค้างภายในให้หมดน่ะค่ะ พอถึงที่ก็ค่อยปิดตัวพัดลมไปด้วย..นาก้อทำแบบนี้มาตลอดนะคะ ยังไม่เคยใช้น้ำยาอะไรในรถเลยค่ะ 4 เดือนแว้วววว  ไม่มีกลิ่นอับเลยค่ะ emo66 emo66

ออฟไลน์ น้องsmart_สมถะ

• พี่ใหญ่ [600-999]
  • *
  • คะแนน Like 12
  • ่ชื่อ : นา glx cvt เทาดำ
Re: ใครแอร์มีกลิ่นอับทุกครั้งที่สตาร์รถ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28ม.ค.2013, 22:34:52 »
http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,10443.msg164717/topicseen.html#new
นี่ก็เป็นอีกวิธีที่ชาวมิราจเราทำกันค่ะ...ลองดูได้นะคะ  emo66 emo66

ออฟไลน์ Bookie

• น้องเล็ก [050-099]
  • *
  • คะแนน Like 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29ม.ค.2013, 00:59:42 »
รถของผมก็มีกลิ่นเหมือนกันครับ เปนมานานแล้วจะมีกลิ่นอยุ่ประมาณครึ่งนาที
แต่ช่วง 2-3 วันที่ผ่านมานี้ เหม็นนานขึ้นกว่าเดิมมักจะเป็นตอนเช้า อาจจะประจวบ
เหมาะกับว่าช่วงนี้เปนฤดูหนาว

แต่รถคันอื่นที่บ้านก้อไม่มีคันไหนมีกลิ่นแบบนี้ตอนเปิดแอร์ตอนเช้านะ

และผมมีอีกข้อสังเกตคือ ถ้าเราลดระดับอุณภูมิ(เลื่อนไปทางซ้าย=เพิ่มอุณภูมิ=ลดความเยนของแอร์)
ขณะขับรถใช้งานประจำวัน มันจะเริ่มมีกลิ่นอับออกมา...ผมจึงเลื่อนกลับให้เยนขึ้น กลิ่นก้อจะหายไป
มีใครพอจะทราบมัยครับ...ว่าเกิดจากอะไร มันเปนปัญหาที่ 0 ต้องรับผิดชอบ?
เคลมประกันของตัวรถ(มิตซูไดมอนฯ) ได้?

ปล.เคลม warranty นี่ยุ่งยากนะครับ...ผมรอเคลมปัญหาเรื่องเบรคมิราจที่มีปัญหาเหยียบเบรกแล้ว
ดังกึกๆๆๆ มาเปนเดือนแล้ว...ยังไม่ได้ข้อสรุปเลย...เบรครถยนต์นะครับ สำคัญต่อชีวิตมาก!
ทำไมไม่ถือเปนเรื่องเร่งด่วนนะ - -
GLX/MT ขาวมุก Chiang mai คับผม

ออฟไลน์ chang_thai

• พี่เลี้ยง [300-599]
  • *
  • คะแนน Like 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29ม.ค.2013, 07:01:54 »
รถผมก็เป็นครับ ทำใจเดี๋ยวก็ชิน รถคันอื่นของผม ไม่ป็นนะ
ผู้ชายเปื้อนฝุ่น ก็ไม่อุ่นเท่าคนมีตังค์