30ส.ค.2015, 13:26:39

อยากถามเรื่องฉนวนหุ้มสายไฟ

เริ่มโดย Dnegel, 18มิ.ย.2012, 19:58:06

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

Dnegel

18มิ.ย.2012, 19:58:06 Last Edit: 19มิ.ย.2012, 00:03:46 by Dnegel
วันนี้ไปเช็คระยะ พันโลครับ (ใช้ครบ 1 เดือน ใกล้พันพอดีแป๊ะ)
เข้าไปถึงช่างก็เปิดฝากระโปรงดูเช็ค หม้อน้ำ, น้ำมันเบรก, น้ำมันเกียร์ อื่นๆ จากนั้นก็ยกรถ ดูใต้ท้องรถ เช็ค ก็เสร็จครับ เรื่องหม้อน้ำที่มีข่าวว่ามีปํญหา ก็ไม่มีอะไรปรกดีครับ ระดับหล่อเย็นยังเหมือนเดิม น่าจะเป้นข่าวลือมากกว่า
และไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรทั้งสิ้น เพราะน้ำมันเครื่องของมิราจ ตามสเป็คโรงงานมันควรเปลี่ยนที่ 1หมื่นโล ส่วนน้ำมันเกียร์, เบรคและพวงมาลัยที่ประมาณ 4 หมื่นโล (จะเปลี่ยนก่อนก็ได้ตามการใช้งาน)
ได้ถามปัญหาคาใจช่างหลายๆอย่าง เรื่องหนึ่งก็คือ เรื่องสายไฟในห้องเครื่อง ซึ่งก็อย่างที่คิดไว้หากใช้ไปนาน ปล่อยเปลือยไปนานๆ แล้วมันอาจจะกรอบได้
เลยจะถามครับ ว่าฉนวนหุ้มสายไฟมีขายแบบไหนบ้างครับ ซื้อที่ไหน มีรูปตัวอย่างให้ดูไหมครับ

ป.ล.ได้ถามเรื่องเซ็นเซอร์น้ำมันด้วยครับ ที่เคยเป็นปัญหาก่อนหน้านี้ตอนผลิตเสร็จใหม่ๆ ว่าเกิดจากอะไร และปัญหาเป็นอย่างไร แก้ไขหมดทุกคันแล้วใช้ไหม
ก็ได้คำตอบมาว่า รถทุกคันที่เริ่มผลิตใหม่ในช่วงนี้รวมถึงยี่ห้ออื่นๆด้วย เช่น T, H มักจะพบปัญหาเหมือนกัน เนื่องจากกรมสรรพกรเร่งเรื่องการทำภาษี จึงต้องรีบออกมาทำให้เสร็จก่อนแล้วค่อยตามมาแก้ไข (ไม่รู้จริงไหม) เรื่องเซ็นเซอร์น้ำมันคือ มักวัดปริมาณน้ำมันไม่ตรงความจริง ซึ่งตอนนี้รถทุกๆคันได้แก้ไขไปหมดแล้วครับ 
Get in. Get out. Get away.

superden

อ่านไปอ่านมา หนักใจตรง รถทุกคันช่วงนี้มักมีปัญหาแล้วจะตามมาแก้ไขภายหลังนั่นแหละ  คงไม่จริงนะ ขออย่าให้จริง emo48 emo36

Dnegel

ทุกยี่ห้อ แต่เฉพาะที่ผลิตออกมาใหม่ครับ แต่ที่เดินสายผลิตออกมาเป็นปรกติแล้ว เช่น มิราจตอนนี้ ไม่มีปัญหาพวกนี้แล้ว   
ฟังหูไว้หูครับ ช่างตอบคนเดียวตอบ อาจไม่จริงก็ได้

ยังไงก็ฝากเรื่องฉนวนหุ้มด้วยน่ะครับ ผมอยากจะมาพันเอง นอกจากป้องกันกรอบแล้วยังป้องกันพวกหนู แมลงสาบแทะด้วยครับ

nazzy

ใช้เทปพันสายไฟที่เป็นม้วนสีดำๆ ได้ป่ะคะ เหมือนกันป่ะคะ

Dnegel

ใช้เทปพันสายไฟที่เป็นม้วนสีดำๆ ได้ป่ะคะ เหมือนกันป่ะคะ

แบบนั้นใช้ไปนานๆ มันจะหลอมรวมไปเป็นเนื้อเดียวกับสายไฟครับ วันหลังหากจะมาทำอะไรเพิ่มเติมหรือแก้ไขจะทำได้ลำบาก
ผมอยากได้เป็นปลอก คล้ายๆท่อยาง สามารถแกะออกได้หากจะทำการ DIY เพิ่มเติม
ตอนนี้เพื่อลดความร้อนในห้องเครื่อง เวลาขับกลับเข้าบ้านมา ผมจะเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ จนจะนอนแล้วจึงเดินไปปิด นอกจากนั้นผมซื้อสเปร์ยทำความสะอากห้องเครื่องมาฉีดแล้วเช็ดออกเพื่อเคลือบด้วยครับ

surachoo

19มิ.ย.2012, 04:34:06 Last Edit: 19มิ.ย.2012, 04:43:17 by surachoo
 emo37 แบบนี้ป่าวครับ  ที่เคยเห็นก็แถวคลองถมบ้านหม้อ  มีขายเป็นเส้นๆมีตั้งหลายสี  แต่เวลาทำละวังจะหลุดไปพันกับส่วนที่เคลื่อนที่หรือจุดหมุนของเครื่องได้นะครับ 

มีเงินเป็นหมื่นล้าน ก็ซื้อเมื่อวานกลับมาไม่ได้

Dnegel

emo37 แบบนี้ป่าวครับ  ที่เคยเห็นก็แถวคลองถมบ้านหม้อ  มีขายเป็นเส้นๆมีตั้งหลายสี  แต่เวลาทำละวังจะหลุดไปพันกับส่วนที่เคลื่อนที่หรือจุดหมุนของเครื่องได้นะครับ 

แบบไหนครับ ลืมรูปหรือเปล่า
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

surachoo

19มิ.ย.2012, 04:37:22 Last Edit: 19มิ.ย.2012, 04:42:18 by surachoo
 emo36 ลงไม่ได้เดี๋ยวนะครับhttp://upic.me/i/17/img_1834copy.jpg
เป็นปล้องๆแบบเรียบกับข้อๆผ่ากลางตลอดทั้งเส้น

มีเงินเป็นหมื่นล้าน ก็ซื้อเมื่อวานกลับมาไม่ได้

Dnegel

ยังเข้าไปดูไม่ได้เหมือนเดิมครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ

Biggy_TG

รูปก็ขึ้นปกติหนิครับ

pon

แบบนี้มันหุ้มท่อแอร์ไม่ใช่เหรอครับ  ใช่tritonปะ

enduro

หมายถึง กระดูกงูรึเปล่าครับ ตามรูปด้านล่าง

เรามาช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ด้วยกันครับ

Dnegel

^
^
^
ใช่เลยครับ จากรูปข้างบนทั้ง 2 แบบหาซื้อที่ไหนบ้างครับ

MafiaCyber69

แบบนั้นใช้ไปนานๆ มันจะหลอมรวมไปเป็นเนื้อเดียวกับสายไฟครับ วันหลังหากจะมาทำอะไรเพิ่มเติมหรือแก้ไขจะทำได้ลำบาก
ผมอยากได้เป็นปลอก คล้ายๆท่อยาง สามารถแกะออกได้หากจะทำการ DIY เพิ่มเติม
ตอนนี้เพื่อลดความร้อนในห้องเครื่อง เวลาขับกลับเข้าบ้านมา ผมจะเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ จนจะนอนแล้วจึงเดินไปปิด นอกจากนั้นผมซื้อสเปร์ยทำความสะอากห้องเครื่องมาฉีดแล้วเช็ดออกเพื่อเคลือบด้วยครับ

สเปร์ยทำความสะอาดห้องเครื่อง ใช้ของอะไรอยู่ครับ ซื้อที่ไหนอ่ะ เพราะผมพอจอดเข้าบ้านปุ๊บก็เปิดกระโปรง (รถ) ทิ้งไว้เหมือนกันตอนนี้ฝุ่นเริ่มมาละ