ภาพปัญหาการใช้งาน

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับมาแตะเบรคเบาๆมีเสียงกึกๆๆๆ จอดรถลุกออกมาจากตัวรถมีเสียงดังที่ช่วงล่าง  (อ่าน 696 ครั้ง)

ออนไลน์ bunkwang

• พี่รอง [100-299]
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 9
เวลาขับปกติแตะเบรคเบาๆมันก็ดังกิกๆๆๆเหมือนระบบabsทำงานเข้าศูนย์ก็บอกว่าปกติ หลังจากนั้นก็เป็นอีกจนตอนนี้ผมวิ่งไป10000โลก่อนเช็คก็เป็นก็บอกศูนย์เขาก็บอกไม่เป็นรัย แล้วอีกอาการคือเวลาเปิดประตูออกจากตัวรถมีเสียงดังที่ช่วงล่างด้านหลังกิ๊กๆก็แจ้งศูนย์ก็บอกไม่มีรัย พอเข้าเช็ค10000โลไป ก็มีโทรศัพท์จากศูนย์สอบถามหลังจากให้บริการ ผมก็บอกไปเขาก็ให้แวะเข้าไป ผมต้องเสียเวลางานเอาเข้าไปอีกแล้วใช่มัย แล้วถ้ายังไม่ให้ผมว่าจะเอารถรถไปเผาหน้าศูนย์เลยดีกว่า สงสัยต้องให้เกิดอุบัติเหตุก่อนถึงจะรู้สาเหตุระบบเบรคใช่หรือปล่าว จะให้ผมทำไงดี

HJCLMIRAGE

• บุคคลทั่วไป
มันดังไงครับ

ดัง ตรึ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   เลยใช่มั๊ยครับ

แสดงว่า แรงกดส่งแรงดันน้ำมันเบรคจนถึงจุดที่ ABS มันทำงาน ก็ได้ครับ  อาจจะยังไม่คุ้นน้ำหนักเบรคก็เป็นได้ครับ

หรือไม่ก็  ลูกสูบปั๊มเบรค  ยังติดๆขัดๆนิดๆอยู่  จับหวะจับ ปล่อย ยังไม่นิ่ม  ต้องให้ ร้อนๆ น้ำมันเบรคร้อนๆขึ้นหน่อย เดี๋ยวก็ ดีขึ้นครับ

ไม่ก็ ล้างรถมา จานเบรคขึ้นสนิม หน้าสัมผัสเบรคก็  อาจจะ ไปโดนผ้าเบรค เวลาจับเบรคก็  ตรึ๊ก... ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ FIRSTdano

• ระดับเงิน [1000-1499]
  • *
  • คะแนน Like 32
เวลาขับปกติแตะเบรคเบาๆมันก็ดังกิกๆๆๆเหมือนระบบabsทำงานเข้าศูนย์ก็บอกว่าปกติ หลังจากนั้นก็เป็นอีกจนตอนนี้ผมวิ่งไป10000โลก่อนเช็คก็เป็นก็บอกศูนย์เขาก็บอกไม่เป็นรัย แล้วอีกอาการคือเวลาเปิดประตูออกจากตัวรถมีเสียงดังที่ช่วงล่างด้านหลังกิ๊กๆก็แจ้งศูนย์ก็บอกไม่มีรัย พอเข้าเช็ค10000โลไป ก็มีโทรศัพท์จากศูนย์สอบถามหลังจากให้บริการ ผมก็บอกไปเขาก็ให้แวะเข้าไป ผมต้องเสียเวลางานเอาเข้าไปอีกแล้วใช่มัย แล้วถ้ายังไม่ให้ผมว่าจะเอารถรถไปเผาหน้าศูนย์เลยดีกว่า สงสัยต้องให้เกิดอุบัติเหตุก่อนถึงจะรู้สาเหตุระบบเบรคใช่หรือปล่าว จะให้ผมทำไงดี
   ใจเย็น ๆ คร้าบบบบบบบ อย่าเพิ่งเผา เสียดาย ของผมก็ดังเหมือนกัน นานๆ ครั้ง เข้าใจว่าเป็นระบบ  abs  และก็เคยลองเบรค แรงๆ ก็มีเสียงเหมือนกัน เลยสรุปเอาเองว่า เป็นระบบ abs ทำงาน ไม่ต้องเชื่อผมนะ แต่ผมเชื่อของผมว่าเป็นอย่างนั้น 

ออฟไลน์ bankpooh

• เริ่มโพสต์ [020-049]
  • *
  • คะแนน Like 2
ABS ครับ ดังกึก ๆ ต้องแป้นเบรค
ผมเข้าศูนย์ มา 3 ศูนย์แล้ว
บอกมิราจเป็นแบบนี้ ไปให้อู่ของเพื่อนเช็คดู
มันก็บอกว่าเบรค ABS เนี่ยแหละ มันดัง
เสี่ยเฮง ลุยโลด ...

HJCLMIRAGE

แสดงว่า เซนซิทีฟ ของ มิราจ เค้าเซ็ทแรงดันน้ำมันเบรค กับ น้ำหนักกดแป้นเบรคมา ค่อนข้าง ตื้น นะครับ

เอ่อ   ไม่รู้สเปกเลย    มิราจ มันมี  เบรคแบบ ช่วยแรงมั๊ยครับ พวกเบรค BA อะไรงี้ครับ

ถ้ามีก็ ต้อง แต่งเบรค ให้รู้น้ำหนัก  ถึงจะ  เบรคได้ นุ่มนวลครับ

น่าจะเรื่อง ความคุ้นเคย แป้นเบรคนะครับ ถ้าอย่างงั้น ต้องใช้ไปสักพัก ถึงจะ รู้ใจกันครับ  emo66

ออฟไลน์ FIRSTdano

• ระดับเงิน [1000-1499]
  • *
  • คะแนน Like 32
แสดงว่า เซนซิทีฟ ของ มิราจ เค้าเซ็ทแรงดันน้ำมันเบรค กับ น้ำหนักกดแป้นเบรคมา ค่อนข้าง ตื้น นะครับ

เอ่อ   ไม่รู้สเปกเลย    มิราจ มันมี  เบรคแบบ ช่วยแรงมั๊ยครับ พวกเบรค BA อะไรงี้ครับ

ถ้ามีก็ ต้อง แต่งเบรค ให้รู้น้ำหนัก  ถึงจะ  เบรคได้ นุ่มนวลครับ

น่าจะเรื่อง ความคุ้นเคย แป้นเบรคนะครับ ถ้าอย่างงั้น ต้องใช้ไปสักพัก ถึงจะ รู้ใจกันครับ  emo66
    มิราจมี ช่วยกระจายแรงเบรคครับ แต่ไม่รู้ว่าจาเป็น ba ที่ว่ามาหรือเปล่า

HJCLMIRAGE

แสดงว่า  ผมเดามาถูกทางแล้วมั๊งเนาะ

แบบนี้ก็ ต้อง แตะเบรค นุ่มนวลกันหน่อย   สักพักใช้ๆกันไปก็จะกะน้ำหนักได้  เบรคได้นิ่มแล้วมั๊งครับถ้างั้นนะครับ   น้ำหนัก แรงเฉื่อย น้อยกว่า   ไปกดหนักแบบกระบะก็คงจะ หัวทิ่ม ได้เหมือนกันนะครับ  emo66