ภาพห้องนั่งเล่น

-advertisement-

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบท่อไอเสีย  (อ่าน 8620 ครั้ง)

ออฟไลน์ huangsuwan

• น้องเล็ก [050-099]
  • *
  • คะแนน Like 2
Re: ระบบท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 08มี.ค.2013, 21:05:25 »
อธิบายให้ผมเข้าใจทีนะครับ     หม้อพัก หน้า กลาง  ท้าย มันอยู่ตรงไหน อธิบายด้วยรูปภาพก้ได้ครับ ผม งง จนนึกไม่ออกแล้วอยากเปลี่ยน ครับ
ขอตอบแบบ ผู้อ่านมา เพราะคิดจะเปลี่ยน แต่รู้ไม่หมดนะครับ ขอมิราจมีแต่พักกลาง ไอ้แคปซุลแถวๆปลายท่อ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกพักหรือเปล่า ท่อไอเสีย สามารถเพิ่มความเร็วรถบางช่วงได้ ถ้าการระบายไอเสียผ่านการคำนวนมาพอดีกับประเภทเครื่องยนต์ เช่น ใส้ตรง ไส้วน ใส้ เยื้อง ใส้ย้อน งงใหม งง! เรียงลำดับจาก โล่ง ไปหาอั้น เกียร์ออโต้ไม่ควรไปย่งกับท่อเพราะ เพราะการระบายไอเสียของเกียร์ออโต้มีผลกับการเปลี่ยนเกียร์ เพราะว่า ถ้าท่อโล่งมากเกินไป ไอดีก็จะถูกปล่อยออกไปไว ทำให้กำลังเครื่องตกเพราะ ถ้าไอ้เสียออกไปไว ลมก็จะเข้ามาทางไอดีเร็ว ทำให้มีส่วนผสมของไอดีเบาบาง แรงม้าตก แต่ถ้าท่ออั้นไป ไอเสียออกได้ยาก ไอดีก็ถูกดูดมาได้น้อย แรงม้าตก งั้นก็ลองเลือกเอาละกันครับ ว่าอยากทำแบบไหน  emo50 emo50 รู้คร่าวๆแค่นี้อ่ะครับ เชิงลึกถามคนต่อไปเอา หลอดโวลเดอมอบอกผมมาเท่านี้ ถ้าผิดก็ขออภัย

ขอบคุณครับ แต่เชื่อไหมว่า ก็ไม่เข้าใจ อย่าเพิ่งใช้ ศัพท์ยากสิครับ มีภาพไหมอะครับ ว่า ตรงนี่เรียกว่า แคท ตรงเนี่ยเรียกว่า หม้อพัก  ฮ่าๆ ผมเข้ามาอ่านทุกวัน มันก็ งง ทุกวัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

• Staff MTC.
  • ระดับทอง [1500-2499]
  • *
  • คะแนน Like 106
  • จังหวัด: บางแก้ว
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 08มี.ค.2013, 21:54:12 »
อธิบายให้ผมเข้าใจทีนะครับ     หม้อพัก หน้า กลาง  ท้าย มันอยู่ตรงไหน อธิบายด้วยรูปภาพก้ได้ครับ ผม งง จนนึกไม่ออกแล้วอยากเปลี่ยน ครับ
ขอตอบแบบ ผู้อ่านมา เพราะคิดจะเปลี่ยน แต่รู้ไม่หมดนะครับ ขอมิราจมีแต่พักกลาง ไอ้แคปซุลแถวๆปลายท่อ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกพักหรือเปล่า ท่อไอเสีย สามารถเพิ่มความเร็วรถบางช่วงได้ ถ้าการระบายไอเสียผ่านการคำนวนมาพอดีกับประเภทเครื่องยนต์ เช่น ใส้ตรง ไส้วน ใส้ เยื้อง ใส้ย้อน งงใหม งง! เรียงลำดับจาก โล่ง ไปหาอั้น เกียร์ออโต้ไม่ควรไปย่งกับท่อเพราะ เพราะการระบายไอเสียของเกียร์ออโต้มีผลกับการเปลี่ยนเกียร์ เพราะว่า ถ้าท่อโล่งมากเกินไป ไอดีก็จะถูกปล่อยออกไปไว ทำให้กำลังเครื่องตกเพราะ ถ้าไอ้เสียออกไปไว ลมก็จะเข้ามาทางไอดีเร็ว ทำให้มีส่วนผสมของไอดีเบาบาง แรงม้าตก แต่ถ้าท่ออั้นไป ไอเสียออกได้ยาก ไอดีก็ถูกดูดมาได้น้อย แรงม้าตก งั้นก็ลองเลือกเอาละกันครับ ว่าอยากทำแบบไหน  emo50 emo50 รู้คร่าวๆแค่นี้อ่ะครับ เชิงลึกถามคนต่อไปเอา หลอดโวลเดอมอบอกผมมาเท่านี้ ถ้าผิดก็ขออภัย

ขอบคุณครับ แต่เชื่อไหมว่า ก็ไม่เข้าใจ อย่าเพิ่งใช้ ศัพท์ยากสิครับ มีภาพไหมอะครับ ว่า ตรงนี่เรียกว่า แคท ตรงเนี่ยเรียกว่า หม้อพัก  ฮ่าๆ ผมเข้ามาอ่านทุกวัน มันก็ งง ทุกวัน

ขอบคุณครับ
แคททาไลทิค Catalytic คือ อะไรหว่า ผมรู้แต่ว่า หลังแคตนี่จะมี Sensor แล้วมันจะส่งข้อมูลในเรื่องส่วนผสมของไอดี อากาศ เชื้อเพลิง พวกนี้อ่ะครับ แล้วก็ใครเรียนเคมีมาตอบทีครับ ทองคำขาว กับแพลตตินั่ม อะไรพวกนี้ จะอยู่ในแคต จะทำปฏิกิริยา กับ คาร์บอนกับออกซิเจน กับควันนั่นแหละ ครับ เพื่อลดมลพิษ หรือเพื่อความหมายอื่น

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 08มี.ค.2013, 22:03:10 »
http://vallop-automechanics.blogspot.com/2012/05/cat.html
ตามลิ้งผมรู้ละว่าทำไมอากาศมันถึงสะอาดถ้ามีแคต

ออฟไลน์ nnoottyy

• พี่เลี้ยง [300-599]
  • *
  • คะแนน Like 10
  • จังหวัด: Big C แจ้งวัฒนะ, BKK
  • ชื่อเล่น: Nott
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 09มี.ค.2013, 01:38:53 »
ย้อนกลับดู rep#57 ครับ จากรูป ไอ้ปล่องข้อเงาๆ ขวาบนคือ แคทตาไลติก ครับ กระเถิบมาทางซ้าย ปล่องใหญ่หน่อยคือพักกลางครับ ในรูปเป็นพักกลาง สแตนเลสนะครับ พักกลางเดิมมิราจจะค่อนข้างใหญ่ทำให้เสียเงียบ ส่วนพักปลายเดิมมิราจ ลองก้มดูจากท้าย เล้กกะติ๋วเดียวเอง เห็นครังแรกตกใจเลยอะ

ถ้าอยากเปลี่ยน หรือ เดินท่อเลส ก้ทำตาม rep#57ได้เลย คือเดินเลสใหม่ทั้งเส้น เปลี่ยนพักกลางแต่ง ส่วนมากชอบใช้ใส่เกลียว หรือวน ปลายใส้เยื้อง อันนี้สำหรับ ออโต้นะครับ
จริงๆแล้ว การเดินท่อไม่มีสูตรตายตัว ขึ้นอยุ่กับเกียร์ เลเอ้าหม้อพักที่เราอยากวางครับ

ลองเข้าไปคุยกับร้านท่อดูครับ ถ้าร้านในเว็บเรา ไม่ว่าจะ อาทท่อซิ่ง สปีดเฮดเดอร์ วายเอส เรสซิ่ง ไอเดียมัฟเลอ เขาจะแนะนำคุนได้แบบเห็นภาพครับ อุปกรณ์จริงจากช่างที่มีความรุ้

ออฟไลน์ huangsuwan

• *
  • คะแนน Like 2
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 09มี.ค.2013, 12:01:37 »
ขอบคุณมากครับ ผมจะไปตามร้านที่บอก ผมอยู่แถว บางกะปิ พัฒนาการ จะหาที่ใกล้ๆไปครับ
อาทท่อซิ่ง
สปีดเฮดเดอร์
วายเอส เรสซิ่ง
ไอเดียมัฟเลอ

ออฟไลน์ AungAing

• พี่รอง [100-299]
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • คะแนน Like 14
  • Mirage 1.2 GLS LTD.
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 14:18:41 »
จัดทั้งเส้นไปเลย...!!!

เป็นท่อสแตนเลสใช่มัยครับ

ใช่ค่ะ สแตนแลส ทุกชิ้นเลยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 14:20:06 »
อยากทำมั่งแต่ไม่รู้ทำที่ใหนอยากได้ทั้งต้นและปลายคับ
ไม่มีทางเป็นไปได้ครรับ ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ทำท่อมา ต้นหายทั้งนั้น ท่อเดิมดีมากครับ แต่ผมไม่ชอบเสียงมัน (ไม่เคยทำท่อมาหรอกครับ แต่หลอดโวลเดอมอบอกผมมา)  emo50 emo50

ถูกต้องเลยค่ะ มันยาก ที่จะได้ทั้งต้นและปลาย แต่ถ้าปลาย ลื่นๆ ต้นไม่หายเท่าไหร่ ก็ ตามลิ้งค์ร้านเลยค๊าบบบ

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 14:23:31 »
อยากทำมั่งแต่ไม่รู้ทำที่ใหนอยากได้ทั้งต้นและปลายคับ
ไม่มีทางเป็นไปได้ครรับ ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ทำท่อมา ต้นหายทั้งนั้น ท่อเดิมดีมากครับ แต่ผมไม่ชอบเสียงมัน (ไม่เคยทำท่อมาหรอกครับ แต่หลอดโวลเดอมอบอกผมมา)  emo50 emo50

ผมเทียบความรู้สึกแล้วนะ

ท่อเดิม ดีที่สุดคับ

มันแค่เครื่อง1.2 จะเอาอะไรมากมาย ทำแค่ท่อ ไม่ได้แรงขึ้นหรอก เพราะเดิมๆท่อมันก็โล่งแล้ว

มีแต่เรียกให้ม้ามาไวขึ้น

อย่างของผม บอกตรงๆ ต้น-กลาง อืดคับ แต่ที่ได้คือ ความเร้าใจในเสียงท่อ เวลาเหยียบ

emo60 emo60

ใช่ค่ะ มันไม่ไ้ด้แรงขึ้น เพียงแต่ว่ามันมาไว แล้วที่สำคัญ เสียงเดินเบากระพือ คล้าย Subaru เลย ชอบตรงนี้แหละ ฮ่าๆๆ  emo71

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 14:27:51 »

ขอบคุณครับ

จากรูปนะค่ะ หน้า 5 ภาพ 2 เริ่มจาก คอมา จะเจอ ข้ออ่อน มีไว้กันท่อขาด ไม่มีก็ได้ค่ะ แต่ใช้ไปนานๆ อาจจะรั่วหรือขาดได้ ส่วนไอ้ กลมๆ คล้ายแคปซูน อันนั้นเรียก พักกลาง ค่ะ หรือ แคทก็ได้ แล้วแต่คนเรียก เซนเซอร์ ต่างๆของท่อเดิม ไม่มีทั้งนั้น(ท่อเดิมจากโรงงานก็ไ่ม่มีมาให้ค่ะ) แต่เฮดเดอร์ คงน่าจะมีค่ะ อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ  emo70

ออฟไลน์ Earlnutnarak

• *
  • คะแนน Like 7
  • ชื่อเอิร์ลนะคร้าบ
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 15:12:20 »
ล่าสุดเอาพักกลางออก แล้วเอาพักปลายเดิมๆที่เป็นกระเปาะเล็กๆมาใส่แทน แล้วใส่ปลายจิ๋ว pipework เข้าไป ดังสะใจ ต้นลื่นขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ panapop

• พี่ใหญ่ [600-999]
  • *
  • คะแนน Like 35
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 18:18:31 »
มิราจไม่มีเซนเซอร์ที่ท่อครับ

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 18:36:20 »
มิราจไม่มีเซนเซอร์ที่ท่อครับ
  emo66 emo66 ขอบคุณที่ชีแนะ ผมก้มลงไปมอง ก็เห็นแต่แคปซูล

ออฟไลน์ soepoe

• ระดับเงิน [1000-1499]
  • *
  • คะแนน Like 53
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 18:52:42 »
มิราจ มีเซนเซ้อที่เฮดเด้อ1จุดคับ

แต่ ตรงพักกลางไม่มี แสดงว่า มิราจเรามี o2sensor จุดเดียว

ซึ่งดีมากกก เพราะเจ้าตัวเนี๊ยยยยยยย แพงโคตรๆ ถ้าเบิกศูนย์ใหม่

ขนาดของNew lancer06ที่บ้าน ตัวละ6000กว่าบาท ใช้2ตัว

อายุมันราวๆ1แสนโล ถ้ามันเสีย ไฟเครื่องจะโช แล้วมันจะจ่ายน้ำมันหนา ทำให้เปลืองน้ำมันมาก และเขม่าจะเกาะเต็มฝาสูบ

ออฟไลน์ vans

• *
  • คะแนน Like 1
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 11มี.ค.2013, 20:43:44 »
อยากได้เสียงนุ่มๆอ่ะครับ ถ้าเปลี่ยนแต่ปลายได้มั้ยครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ปลายรถมันจะอืดขึ้นป่าวครับ