ขอถามพี่ๆ เรื่องต่อประกันปีที่ 2 หน่อยครับ ผมไม่มีประสบการณ์

เริ่มโดย dragoons, 16ม.ค.2013, 17:33:29

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

ponrawat41

emo29ขอบอกก่อนนะครับว่าบริษัทที่กล่าวมานั้นไม่เกี่ยวข้องไดๆกับบริษัทมิตซูบิชินะครับ ประกันของเราจะเป็นบริษัทโตเกียวมารีนประกันภัยประเทศไทยจำกัดหากต้องการต่อประกันให้โทรไปที่ 026868616

jacksu

อย่าหลงกลนะครับ ปกติผมจะแจ้งล่วงหน้า 1 เดือนครับ
มิราจราคาไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ
ขนาด altis cng เบี้ยยัง 12000 กว่าๆ เองครับ
ยังไงหลังไมค์นะครับ อยากได้แบบไหนให้บอกเลยครับ

aditep

กะลังจาต่อ ต้องคำนวนดีๆๆแล้วสิครับ

P_noppadol

ถ้าต่อประกันของบริษัทเดิมปีที่2 ถ้าไม่เคยเคลมจะได้ส่วนลดนะครับ แล้วยอดก็คงไม่สูงมากไปกว่าเดิมเพราะราคารถในแต่ละปีลดลง ต้องเอาใบเสร็จมาเทียบดูครับแล้วอีกอย่างดูเรื่องวงเงินคุ้มครองด้วย คุ้มครองยอดรถยังไงก็ลดลง แต่คุ้มครองคนขับกับคุ้มครองคนโดยสารส่วนมากจะไม่ลดนะครับ ผมเคยโดนแจ้งยอดมาถูกกว่าของเดิม แต่ไปลดวงเงินคุ้มครองลงด้วย ต้องลองขอหลายๆที่เทียบดูเลยครับ emo1

pangjung224

ได้ความรู้เยอะ  emo61

การมีเงินทองกองท่วมหัว คุณแน่ใจหรือว่ามันคือความสุขที่แท้จริง

TOY TAK

ดูๆ ศึกษาข้อมูลไว้ค่ะ

OrangePekoe

12ก.พ.2013, 16:46:42 Last Edit: 12ก.พ.2013, 16:49:51 by OrangePekoe

TQM คือโบรกเกอร์คับ ซื้อผ่านโบรกเกอร์กับเราไปซื้อเอง ผมว่าราคามันต่างกันนะ
ของผม TQM ก็โทรมาหาเหมือนกัน เสนอของทิพยเนี่ยแหละ เรตเท่ากันเป๊ะ
ผมเลยถามกลับไปว่าทำไมถึงแนะนำเจ้านี้ เค้าบอกว่าตอนนี้ทิพยมีโปรโมชั่นส่วนลดอยู่
ผมถามว่าหมื่นเจ็ดเนี่ยนะลดแล้ว ลดให้เท่าไหร่คับ TQM ตอบกลับมาว่าลด 30%

โอ้ววว แม่เจ้า ถ้าไม่ลดนี่คือสองหมื่นกว่าเลยใช่มั้ย ราคามันเว่อไปคับ

ต่อประกันปี 2 เป็นภาคสมัครใจแล้วคับ จะต่อประกันแบบไหน 1,2,3,3+
หรือจะไม่ต่อเลยก็ได้ ไม่มีใครว่า แต่ถ้าจะขับรถบนท้องถนนก็คงต้องทำไว้นะคับ
ต้องมีความรับผิดชอบกับเพื่อนร่วมทาง คนที่ใช้รถใช้ถนนร่วมกันด้วย

ถ้าความเห็นส่วนตัว ผมมีอยู่ 2 เจ้าคับ วิริยะกับกรุงเทพ แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ตัดสินใจ
เพราะประกันจะหมดเดือน พ.ค.56

ของเราก็เจอของ TQM ไป 16,000 บาทค่ะ (ผ่อนเดือนละ 4000 บาท 4 เดือน)
ตอนได้เอกสารมาเห็นมีสองยอดคือ 13,xxx บาท อันนี้เป็นประกันรถยนต์
ส่วนอีกยอดคือ 2,xxx เป็นประกันอุบัติเหตุกับพรบ.อ่ะค่ะ

เราไม่รู้ว่าถ้าทำแค่ของประกันรถยนต์อย่างเดียวได้รึเปล่านะ (13,xxx)

* เพิ่มเติมค่ะ * ของเราเป็นซ่อมศูนย์อ่ะค่ะ และตอนปีแรกมีเคลมไปหนึ่งครั้ง แต่มีคู่กรณีค่ะ เราเป็นฝ่ายถูก

jackies

ตอบคุณ.OrangePekoe  ประกันภัยภาคสมัครใจที่คุณทำ ไม่ต้องทำก็ได้.

แต่ พรบ. กฎหมายบังคับ.ต้องทำ ไม่เช่นนั้น.โดนปรับ หรือ ติดคุก ถ้าเกิดอุบัติเหตุ

ถ้าไม่มี พรบ. ก็ต่อทะเบียนไม่ได้ครับ.

ปล..ทำประกันแบบ 3 +  แบบไม่ต้องเสียค่า access ก็ได้ครับ. (ประหยัดตังค์)
หน้าอ่าน..https://www.facebook.com/pages/Jackies_chainn/169403786593185?ref=hl<br /><br />หน้าสนใจ.. click click >> Jackies Chain ลั้น ลา <br /><br />  รับติดตั้ง.. ฉนวนกันความร้อนที่หลังคารถ 093-5745255

OrangePekoe

13ก.พ.2013, 05:46:35 Last Edit: 13ก.พ.2013, 06:00:57 by OrangePekoe
ถามคุณ jackies เพิ่มเติมหน่อยนะคะ พอดีงงๆ  emo69

ตอนนี้ได้เอกสารมาสองชุด มี 3 ยอด โดยถ้าดูที่หัวเอกสารเค้าระบุไว้ดังนี้ค่ะ
1. กรมธรรม์ประกันภัยชดเชยผลประโยชน์จากอุบัติเหตุหรือการใช้รถยนตร์
2. กรมธรรม์ประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ
3. ประกันภัยรถยนตร์

คือ อยากทราบว่า อันไหนคือ พรบ. และอันไหนคือกรมธรรม์ที่พูดๆ กันคะ
แล้วก็อันไหนที่ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ จะได้เอาไว้เป็นข้อมูลสำหรับประกันปีต่อไปค่ะ
ปีนี้พลาดไปแล้ว แหะๆ

ขอบคุณค่ะ  emo4

maxza929

13ก.พ.2013, 15:25:30 Last Edit: 13ก.พ.2013, 15:30:16 by maxza929

ถามคุณ jackies เพิ่มเติมหน่อยนะคะ พอดีงงๆ  emo69

ตอนนี้ได้เอกสารมาสองชุด มี 3 ยอด โดยถ้าดูที่หัวเอกสารเค้าระบุไว้ดังนี้ค่ะ
1. กรมธรรม์ประกันภัยชดเชยผลประโยชน์จากอุบัติเหตุหรือการใช้รถยนตร์
2. กรมธรรม์ประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ

คือ อยากทราบว่า อันไหนคือ พรบ. และอันไหนคือกรมธรรม์ที่พูดๆ กันคะ
แล้วก็อันไหนที่ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ จะได้เอาไว้เป็นข้อมูลสำหรับประกันปีต่อไปค่ะ

พรบ. = กรมธรรม์ประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ
เอาไว้ต่อภาษีรถยนต์ (ต้องทำ)
ประกันรถยนต์ (ไม่ต้องทำก็ได้ แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงครับ)
ถ้าข้อมูลไม่ผิด ทำลิซสิ่งจะบังคับให้คุณทำประกันชั้น 1 ตลอดอายุสัญญาลิสซิ่งนะครับ
ประกันชั้น 1 รับผิดชอบทั้งหมด หาย ไฟไหม้รับหมด
ประกันชั้น 3 รับผิดชอบคู่กรณี

OrangePekoe

พรบ. = กรมธรรม์ประกันภัยคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ
เอาไว้ต่อภาษีรถยนต์ (ต้องทำ)
ประกันรถยนต์ (ไม่ต้องทำก็ได้ แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงครับ)
ถ้าข้อมูลไม่ผิด ทำลิซสิ่งจะบังคับให้คุณทำประกันชั้น 1 ตลอดอายุสัญญาลิสซิ่งนะครับ
ประกันชั้น 1 รับผิดชอบทั้งหมด หาย ไฟไหม้รับหมด
ประกันชั้น 3 รับผิดชอบคู่กรณี

อ่อ เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณคุณ maxza929 นะคะ  emo2

ZARNSOCO

emo61ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณเพื่อนครับ.

domeno99

TQM
โทรมาหาล่าสุด บอกเลือกบริษัทได้เลย วิริยะ สินมั่นคง กรุงเทพ อื่นๆ
ซ่อมห้าง 18000  /  ซ่อมอู่15000

เลยบอกไปว่า ยังเหลืออีก6เดือน ใกล้ๆแล้วค่อยโทรมาใหม่
อย่าเอาตนเอง เป็นศูนย์กลาง "จักรวาล"

PUMPUM

ของผมตอนออกรถเขาแถมของโตเกียวมารีน ดูราคาไม่แน่ใจน่าจะ 17000 ปี2ถ้าต่อกับเขา ก็จะลดเบี้ยให้จำไม่ได้ว่ากี่เปอร์เซ็นต์  ผมว่าจะต่อกับเขา เพื่อนๆว่าดีใหมครับ