ขอคำแนะนำ...เรื่องเสียง

เริ่มโดย navy2535, 20ม.ค.2013, 16:55:15

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

navy2535

20ม.ค.2013, 16:55:15 Last Edit: 20ม.ค.2013, 18:32:57 by navy2535
ทุกอย่างของมิราจ ผมพอใจหมดเพราะก่อนซื้อก็ศึกษาข้อด้อยของมิราจจากคลับนี้มาพอสมควร อยู่ในเกณฑ์รับได้ เหมาะสมกับราคา (ข้อดีไม่ต้องพูดถึง) แต่ที่อยากแก้ไขคือเสียงล้อบดถนน ดังเกิน ส่วนเสียงลมผมว่าไม่ค่อยมีนะ หรือล๊อตหลังๆมิราจเปลี่ยนยางขอบประตูแล้ว ยังไงก็ไม่ทราบนะครับ แดมป์พื้นจะหายมั๊ยเพราะอ่านๆดูบางคนบอกดีขึ้น บางคนบอกแค่10% มันก็ไม่คุ้มกับเงินที่จะเสียไป ถ้าจัดการกับจุดนี้ได้ คงจบเลยและมิราจเราก็ต้องเป็น eco ที่เทพที่สุดแล้ว .....ใครมีคำแนะนำข้อนี้เชิญเลยนะครับช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย emo66

Gunners

แดมป์ พื้น ประตู หลังคา ช่วยลดเสียง ลดความร้อนได้ มากเลยครับ ขึ้นอยู่กับเราเลือกชนิดของแผ่นแดมป์ด้วยนะครับ  emo1 emo1 emo1
การเดินทาง ไม่มีวันสื้นสุด ตราบที่ยังมีลมหายใจและความใฝ่ฝัน

navy2535

20ม.ค.2013, 18:36:54 Last Edit: 20ม.ค.2013, 18:48:08 by navy2535

แดมป์ พื้น ประตู หลังคา ช่วยลดเสียง ลดความร้อนได้ มากเลยครับ ขึ้นอยู่กับเราเลือกชนิดของแผ่นแดมป์ด้วยนะครับ  emo1 emo1 emo1

ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำ แต่ผมเปิดดูเกี่ยวกับเรื่องแดมป์ส่วนใหญ่ ได้ผลไม่น่าพอใจ ตัวอย่างนะ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=17234.0
ก็เลยอยากถามท่านที่เคยหรือรู้ว่ามีวิธีไหน นอกจากใช้แผ่นแดมป์หรือป่าว
อย่าตอบว่าเปลื่ยนรถใหม่นะ เคืองนะ555+ เพราะเรารักมิราจ

Root_WP

แนะนำแดมป์ แต่ช่วงล่างครับตั้งแต่คอลโซนหน้ารถเลยครับ พรมอัด กับ โฟมพอลดได้ครับ และก็ไปฉีดกันสนิมที่ซุ้มล้ออะครับหนาๆหน่อยก็ดี พวกประตู  หลังคาไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ครับ(เสียงส่วนใหญ่มากจากพื้นกับล้อครับ)ที่แดมป์ประตูจะทำให้ฟังเพลงแล้วมันชัดเจนขึ้นครับ

chaisuki

ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำ แต่ผมเปิดดูเกี่ยวกับเรื่องแดมป์ส่วนใหญ่ ได้ผลไม่น่าพอใจ ตัวอย่างนะ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=17234.0
 ก็เลยอยากถามท่านที่เคยหรือรู้ว่ามีวิธีไหน นอกจากใช้แผ่นแดมป์หรือป่าว
อย่าตอบว่าเปลื่ยนรถใหม่นะ เคืองนะ555+ เพราะเรารักมิราจ
การแดมป์เพื่อกันเสียงรบกวน ที่ถูกต้อง

ต้อง ติด ด้วยแผ่นแดมป์ ( แผ่นกันสั่น ) และ ปิดทับด้วย ฉนวนซับเสียงหลาย ๆ ชั้น และ ภายนอก ต้อง พ่นน้ำยากันเสียงที่ซุ้มล้อ ครับ

พวกร้าน ที่แดมป์ ด้วยแผ่นแดมป์อย่างเดียว ติดยังงัยก๋ไม่เงียบ ครับ เพราะแค่ กันสั่นทั้งคัน เท่านั้นครับ

แดมป์ให้เงียบ ต้องใช้วัสดุให้ครบ แดมป์ให้ถูกจุด ก๋เงียบขึ้นเยอะครับ

Sound Damp?
by
CHAISUKE