รถใครที่มีปัญหาสตาร์ทแล้วมีเสียงดังแล้วเครื่องไม่ติด เข้ามาดูรูปตัวปัญหากันครับ

เริ่มโดย offserver, 19ก.พ.2013, 17:02:34

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

offserver

19ก.พ.2013, 17:02:34 Last Edit: 23ก.ย.2015, 19:05:01 by offserver
เนื่องจากว่าผมออกรถป้ายแดงมา ตัวทอป ใช้ได้ประมาณ 2 สัปดาห์ สตาร์ทรถแล้วมีเสียงดังมากกกกกก ตกใจ แถมอายด้วย ต้องกดปุ่มสตาร์ทเพื่อหยุด แล้วสตาร์ทใหม่อีกรอบถึงจะหาย

ผมก็ไม่ได้คิดไรมาก กะว่าถ้าเป็นอีก 5 ครั้งแล้วค่อยเข้าศูนย์

ต่อมา พอได้ป้ายขาว ใช้รถไปแล้วประมาณ 2 เดือน มันเป็นอีก สัปดาห์เดียวเป็นไป 5 ครั้งเลย ทั้งอายทั้งกลัวพัง เลยตัดสินใจเข้าศูนย์เพื่อให้ช่างเช็คอาการ ช่างลองสตาร์ทรถหลายสิบครั้ง ไม่เจอปัญหา พอดีผมได้เจอช่างใหญ่ประจำศูนย์พอดี ปรึกษากับช่าง เข้าใจตรงกันว่าต้องเป็นที่ไดสตาร์ทหรือไม่ก็ฟลายวิลแน่นอน ช่างใหญ่เลยบอกให้ลูกน้องให้ยกรถขึ้นเพื่อแกะไดสตาร์ทออกมาตรวจเช็ค

เมื่อแกะออกมาก็ถึงบ้างอ้อครับ เฟืองไดสตาร์ทกับฟลายวิลมันขบกัน ทำให้ฟันเฟืองสึก ทำให้บางครั้งเวลาสตาร์ทรถมันจะมีเสียงดังมาก แล้วสตาร์ทไม่ติด

อันนี้รูปไดสตาร์ทครับ สังเกตุที่เฟืองครับ มันสึกไปหน่อยนึงแล้ว ทั้งๆที่เคยมีเสียงดังมาไม่ถึง 10 ครั้ง

ส่วนรูปนี้ที่ฟลายวิลครับ

สรุป : ไม่เกี่ยวกับจังหวัดสตาร์ท รถเราไม่ต้องเผาหัว คู่มือบอกให้สตาร์ทรถอย่างไร เราก็ทำอย่างนั้น ไม่ผิดครับ คราวนี้ผิดที่การออกแบบของวิศวะกรของมิตซูครับ เห็นมีเพื่อนๆเป็นกันหลายคัน ผมว่างานนี้หมด 5 ปีผมขายรถทิ้งดีกว่า (5 ปีเพราะลดภาษีรถคันแรก) ไม่ไหวหรอก เปลี่ยนไปเดี๋ยวก็เสียอีก ยกเว้นว่าทางมิตซูจะออกแบบระบบสตาร์ทใหม่แล้วติดตั้งให้รถลูกค้าทุกคันฟรีๆ ไม่งั้นพวกเราใช้ไปซ่อมไป ผมว่าไดสตาร์ทกับฟลายวิล มันแพงเอาการอยู่นะครับ

emo64

UPDATE 16 พ.ค. 56

ล่าสุดหลังจากเอารถเข้าไปเช็ค 20000 กิโล เจอช่างใหญ่และได้ทำการสอบถามถึงการแก้ไข ช่างใหญ่บอกว่า

"ทาง Mitsubishi กำลังทดสอบวิธีการแก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยสรุปคร่าวๆว่าอาจจะต้องนำรถเข้าไปทำการปรับตำแหน่งการวางไดสตาร์ทใหม่ หากได้ข้อสรุปที่แท้จริงแล้ว จะทำการเรียกรถเข้าศูนย์เพื่อทำการแก้ไขต่อไป"

ใจชื้นขึ้นเยอะครับ

UPDATE 19 มิ.ย. 58

เนื่องจากว่าตั้งแต่เปลี่ยนครั้งก่อน ก็มีอาการเดิมอีกหลังจากที่เปลี่ยนได้ไม่นาน ปรึกษากับศูนย์แล้ว ศูนย์แนะนำให้รอให้มีอาการหนักๆก่อนค่อยเข้ามาเปลี่ยนอีกที ถึงเวลานี้ ผ่านมาหลายปี ดังหลายสิบรอบแล้ว ถึงเวลาเปลี่ยนจริงๆซะที นัดเวลากับศูนย์เพื่อเปิดฝาดูไดสตาร์ทกับฟลายวิลอีกครั้ง

เริ่มจากรูปแรกก่อนเลย ไดสตาร์ท สภาพตอนนี้ เลอะมากๆเลยครับ เนื่องจากใช้งานต่อเนื่องมาหลายปี

รูปต่อไป ฟลายวิล มี 2 รูปนะครับ จริงๆแล้วมีรูปเยอะกว่านี้เพราะช่างหมุนฟลายวิลให้ดูรอบๆ มีหลายรอยมาก

แสดงว่าตอนที่ผมเปลี่ยนไปครั้งแรกนั้น ได้ของเดิมมา ทำให้เกิดปัญหาขึ้นอีก แต่ตอนนี้ทางศูนย์บอกว่า รุ่นใหม่ที่จะเปลี่ยนให้นี้ จะเป็นรุ่นที่แก้ไขปัญหาดังกล่าวแล้ว

ผมจะเข้าไปเปลี่ยนอีกครั้งตอนเช็คระยะ 80,000 กิโล แล้วจะมาแจ้งผลอีกทีนะครับ

emo69

##########################################################

มาอัพเดทความคืบหน้าหลังจากที่เปลี่ยนฟลายวิลและไดสตาร์ทตอนช่วงประมาณ 80,000 กิโลครับ

รูปแรก ฟลายวิลเจ้าปัญหา ถูกถอดออกมาเพื่อเปลี่ยน

รูปต่อมา ไดสตาร์ท ก็ถูกออกมาเพื่อเปลี่ยนเช่นกัน

ต่อไปนี้เป็นฟลายวิลและไดสตาร์ทใหม่ที่ทางศูนย์บริการ จะเอามาเปลี่ยนกับของเดิม ซึ่งศูนย์แจ้งว่าเป็นรุ่นที่ออกแบบมาใหม่ จะไม่เกิดปัญหานี้ขึ้นอีก

สรุป : หลังจากเปลี่ยน และผมได้ใช้รถมาได้ประมาณ 2 เดือน ไม่เจอปัญหาดังตอนสตาร์ทอีกแล้ว คาดว่าเป็นเพราะอุปกรณ์ที่ออกแบบมาใหม่เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวของทาง Mitsubishi (ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่ามันต่างกับรุ่นเดิมตรงไหนบ้าง) แสดงว่าทาง Mitsubishi เองไม่ได้นิ่งนอนใจและทิ้งลูกค้าให้ประสบปัญหาโดยไม่มีทางแก้

หลังจากนี้น่าจะสิ้นสุดปัญหาของกระทู้นี้แล้วนะครับ สำหรับผม ถ้ามีข้อมูลอัพเดทอะไร จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งที่กระทู้นี้

ขอขอบคุณครับ

LOBO_ASTI

แล้วสรุปว่า ทางศูนย์แก้ไขอย่างไรอ่ะครับ

offserver

รอสั่งอะไหล่ ได้ของแล้วจะต้องใช้เวลาติดตั้ง 2 วันครับ

ส่วนตอนนี้ช่างประกอบกับคืนให้ แล้วเอารถมาใช้ไปก่อนครับผม

emo45

whoamiiama

รู้สึกว่าอาการนี้จะเป็นกันเยอะนะครับ ผมก็เช่นกันซื้อรถมา 6 เดือนและ เป็นสัก 3-4
ครั้งได้ ถามศูนย์ ไปเช็คศูนย์ ก็บอกปกติ แต่ดีแล้วมีเคส กรณีศึกษา ต้นแบบๆ นี้ และ
รอชมครับว่า แก้แล้วหายไหม อัพเดตด้วยนะครับ

aoub

อ่านแล้วเครียดจัง นัดรับรถเดือนหน้า กัวจะเจอปัญหาแบบนี้จัง รถคันแรกด้วยค่ะ

offserver

ตอนแรกช่างใหญ่บอกว่ามีรถที่เป็นอาการนี้แล้ว 4 คัน แต่เป็นที่ศูนย์อื่น รถผมเป็นคันแรกของศูนย์นี้ครับ ขนาดแกะไดสตาร์ทออกมายังมีช่างมายืนรุมเต็มเลย - -*

ส่วนสมาชิกใหม่ผมแนะนำให้ทำใจครับ รู้สึกว่าจะเป็นกันเยอะ สงสัยต้องร่วมตัวกันไปกดดันให้ออกแบบระบบสตาร์ทใหม่แล้วละ ไม่งั้นเปลี่ยนไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เป็นอีก ไม่หายขาด

emo52

P_noppadol

เข้าซ่อมศูนย์ไหนแจ้งลายแทง ให้เพื่อนสมาชิกทราบที โชดดีที่ได้ช่างสนใจไม่งั้นหากันตายเลย  ขอบคุณมากครับ

LOBO_ASTI

ออกมาได้ครึ่งปี ขับไป15000 ดัง2ที

emo56 เอาไงดีหว่า สงสัยต้องเปลี่ยนก่อนหมดประกันอย่างน้อบชลอไปได้ระยะนึง

แต่ถ้ามิตซูรับผิดชอบ ก็ดีเลย สงสัยรวมตัวกันดีกว่า เพื่อประโยชน์ของมวลมนุษย์

Gibgab

เป็นทุกรุ่น หรือเฉพาะรุ่นที่มีคีย์เลสครบ

soepoe

เป็นกันทุกรุ่นคับที่ขึ้นชื่อว่ามิราจ

แต่อยู่กับว่า คุณจะเจออาการนี้ตอนไหน

whoamiiama

กำลังมีความคิดว่า ปกติ มือถือ ส่วนใหญ่ น่าจะบันทึก เสียงได้ เปิดไว้สักนิดครับ ก่อน
สตาร์ทเครื่อง เผื่อถูกหวยครับ บันทึกได้พอดี ว่าจะลองทำดูบาง จะได้มีหลักฐาน

skas999

ช่วงก่อนๆเจอบ่อยมากค่ะ ตอนนี้หายไปหลายอาทิตย์แล้ว emo14 emo14

ประเด็นคือ แบบนี้รถส่งออกจะเป็นกันไหมเนี้ย

Ly jung

เป็นประโยชน์มากค่ะ ตอนนี้ถ่ายคลิปทุกครั้งที่สตาร์รถ กะเอาหลักฐานมาฝากเพื่อนๆ ช่วยๆ กันค่ะ และกะว่าจะทำเรื่องไปศูนย์ใหญ่

soepoe

ต้องเป็นทุกคันคับ

เพราะอันนี้ มันมีปัญหาที่ผู้ออกแบบ

แต่เพียงแค่ว่า จะเป็น ตอนไหนแค่นั้น

เพราะมันเครื่องบล๊อกเดียวกัน ไดร์สตาท ตัวเดียวกัน  ยังไงก็ต้องเป็นเหมือนกัน

ถ้าดวงดี อาจจะไม่เป็นเลย  emo48 emo48