ทริป ปาย-ดอยอ่างขาง-ดอยแม่สลอง-ดอยแม่ฟ้าหลวง-แม่สาย-วัดร่องขุ่น-ภูชี้ฟ้า-อุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย

เริ่มโดย mira, 26ก.พ.2013, 20:37:30

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

ลงล่าง

mira

26ก.พ.2013, 20:37:30 Last Edit: 03มิ.ย.2013, 17:11:51 by mira
ทริปนี้เป็นทริปที่ผมขับรถต่อเนื่องกัน 4วันไกลที่สุดร่วม 2พันกว่ากม. ก่อนเดินทางก็เตรียมหาข้อมูลสถานที่ๆจะไป ทั้งพิกัดและสถานที่พัก รวมถึงเตรียมรถครับ

ก่อนหน้านี้ก็ชั่งใจอยู่นานว่าจะเอาปาเจโรไปหรือมิราจไปดี สุดท้ายก็ลงที่มิราจครับ อยากทดสอบรถด้วย เพราะถ้าเอาปาเจโรไป เนื้อหาที่จะเขียนต่อไปนี้จะต้องไปเขียนที่ เวปปาเจโรไทยแลนด์คลับแทน

ในเบื้องต้น ปรับปรุงรถก่อนอื่น
ว่าด้วยเรื่องเบาะ 
เบาะมิราจด้านหลังเป็นหลุม นั่งแล้วข้อพับหลังเข่าจะรั้งกับขอบเบาะหน้าทำให้เมื่อยง่ายไม่เหมาะสำหรับขับทางไกลๆ  ต้องหาหมอนและเบาะมาหนุน (ผมหมุนตัวปรับสูงสุดแล้ว)เรื่องเบาะคงจะปรับปรุงต่อเรื่ององศาของแนวการนั่งหลังจากนี้

ใส่ตระแกรงกันหินดีดรังผึ้งแอร์ เดินทางไกลๆกันไว้หน่อยก็ดี

เพิ่มวัสดุซับเสียงรบกวนจากภายนอก
ใส่ยางขอบประตู

ปูพรมดักฝุ่นอย่างหนาทั้งคัน และปูผ้ายางใต้เบาะหลัง

ทำให้ลดเสียงรบกวนจากภายนอกเข้ามาในห้องโดยสารได้เยอะครับ ขับสบาย ลดความเครียดได้ดี

mira

26ก.พ.2013, 20:45:39 Last Edit: 26ก.พ.2013, 21:07:53 by mira
เตรียมรถเสร็จ ก็เตรียมแผนการเดินทาง
โหลดแผนที่ภาคเหนือจากในเวปมากางดู

ตอนแรกตั้งใจจะขึ้นล่อง ทางพิษณุโลก แต่พอถึงนครสวรรค์ ไหงไหลไปทางตากซะงั้น (เพราะสมัยก่อนเคยวิ่งเส้นนี้) เลยกลายเป็นวิ่งวนแบบวงกลม

สำหรับพิกัดสถานที่ต่างๆ หาเสริท์ได้จากข้อมูลใน กูเกิ้ล ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ใช้วิธีเสริทจากกูเกิ้ลเอิ้รท์ โดยพิมพ์ชื่อสถานที่ในช่องเสริท์ด้านบนซ้ายแล้วเอาเคอร์เซอร์ไปวาง อ่านพิกัดด้านล่างของจอ จดมาคีย์ในเนวิเกเตอร์ในรถได้เลย

ข้างบนผมพิมพ์ชื่อที่พักว่า บ้านต้นไม้ ปาย แล้ดกดเสริท์ครับ

Ospearl

สุดยอดเลยครับ ขับเมื่อยกันเลยทีเดียว ติดตามชมครับ emo3

mira

26ก.พ.2013, 22:11:54 Last Edit: 04ต.ค.2013, 20:02:53 by mira
ออกเดินทาง ตี 5 แวะเติมน้ำมันเต็มถัง 850บาท (เหลือ 1ขีดกระพริบพอดี)
เป้าหมายวันแรก กทม.-แวะทานข้าวกลางวันที่เชียงใหม่- ถึงปายตอนเย็น
วิ่งออกจากกทม.ทางวงแหวนกาญจนาภิเษก(ตะวันออก) ไปเข้าพลหลโยธินที่ ประตูน้ำพระอินทร์

วิ่งใช้ความเร็วประมาณ 100-120 ไปเรื่อยๆ ช่วงเช้าแมลงเยอะมาก
7:30ถึงชัยนาท  แวะปั้มปตท.(ที่แวะปั้มปตท.เป็นหลัก เพราะมี E20 ให้เติม และกาแฟ อเมซอน) ทานมื้อเช้า รวมระยะทาง194 กม.
10:30 ถึงจ.ตาก แวะเติมน้ำมัน รวมระยะทาง 438กม.
ช่วงจากตากไปลำปาง เจอวีออสเข้ามาแจมๆ ตอนแรกเขาก็วิ่งช้าพอผมจะแซงเขากลับเร่งหนี เลยกดตามไปเกือบๆ 160 เขาหนีผมไม่ออก พอดีเหลือบไปเห็นรถทางหลวงซุ่มอยู่ข้างทางเลยลดความเร็วลงมา120เหมือนเดิมปล่อยเขาไป สักพักเจอเชพครูซ แซงขึ้นไปอีกคัน คงมาประมาณ 140  ขับตามไปสักพัก ก็เจอด่านตรวจ ปรากฏว่า รถเชพที่แซงไปทีหลัง เจอตำรวจเรียกที่ด่านไปเรียบร้อย วีออสก็น่าจะโดนก่อนหน้า
ส่วนผม รอลุ้นไม่รู้จะมีจดหมายน้อยส่งมาให้ไปจ่ายค่าปรับหรือเปล่า

13:20 ถึงเชียงใหม่ รวมระยะทาง 695กม.
แวะหาอาหารกลางวันรองท้องก่อน คอนเซ็พคือ อาหารเสริฟเร็วทานง่ายอิ่มไม่เสาะท้อง ควรหลีกเลี่ยงอาหารรสจัดเช่น ส้มตำ ขนมจีน ถ้าท้องเสียขึ้นมาการเดินทางท่องเที่ยวจะไม่สนุก
จึงมาลงที่ข้าวมันไก่ หมูแสต๊ะเจ้าเก่าแก่ อยู่ข้างๆ อนุเสารีย์สามกษัติรย์ 

ชื่อร้านเกรียติโอชาครับ

สั่งแยกชุดมา ทางร้านจะเสริฟเร็วมาก
ทั้งข้าว เนื้อไก่ น้ำจิ้มรสเด็ด และหมูสแต๊ะ ดูเอาเองนะครับ

ขอกิน(ฟาด)ก่อนเดี๋ยวค่อยเดินทางต่อ  emo1

mira

26ก.พ.2013, 23:15:49 Last Edit: 03มิ.ย.2013, 17:13:17 by mira
อิ่มแล้วก็แวะไปถ่ายรูปที่หน้าอนุเสารีย์สามกษัติรย์ถึง บ่าย 2:20
ออกเดินทางต่อ แวะเติมน้ำมันให้เต็มถัง เพราะไม่มั่นใจว่าปั้มที่ปายจะมี E20ให้เติมหรือเปล่า
ออกทางแม่ริม

วิ่งไปอีก ครึ่งชม. ก็เจอแยกบายพาสเข้าปายทางซ้ายมือ

เลี้ยวซ้าย เห็นภูเขาที่น้องมิราจจะต้องข้ามอยู่ไกลๆ

ทริปนี้ผมเอาเครื่องNuvi มาด้วยเพื่อเป็นตัวช่วยกับเครื่องในรถ เพราะมีPOIมากกว่า

ผลก็คือขับรถไม่เหงาเลย เพราะมีเสียงสองเจ้เนวีฯ คอยบอกทางประสานเสียงกัน แถมมีทะเลาะกันด้วย เพราะมีทางลัดไม่ตรงกันในบางช่วง

ส่วนเส้นทางขึ้นเขาลงห้วยไปตลอดทาง มีชันเป็นบางช่วง

เนวีในรถ ผมเซ็ตภาพ3มิติไว้ เมื่อวิ่งบนภูเขา ก็จะแสดงมิติความสูงมาให้ด้วยแจ่มจริงๆ

กำลังจะผ่านห้วยน้ำดัง

mira

16:45 ถึงที่พักในปาย ระยะทางรวม 810กม. จากกรุงเทพฯ

เช็คอินเสร็จ 5โมงกว่า เตรียมไปดูพระอาทิตย์ตกที่จุดชมวิววัดแม่เย็น ที่ศาลาชมวิว มีนักท่องเที่ยวมารอกันเยอะพอสมควร

iinspiration

emo23 emo23 รักปายยจัง  emo70

wiroonxl2528

สุดหยอด emo41 emo12

P_noppadol

ภูใจในมิราจ ขอบคุณสำหรับทิปดีๆแบบนี้ครับ(ชอบตระแกรงกันหินจริงๆ) emo60

mira

ลงจากจุดชมวิว ไปตลาดคนเดิน จอดรถที่ว่าการอำเภอแล้วเดิมเข้าตลาด เนื่องจากเป็นวันธรรมดานักท่องเที่ยวเลยไม่ค่อยเยอะ
มาเจอร้านที่เป็นจุดถ่ายทำหนังเรื่อง ปาย อินเลิฟ

อีกมุม

เจอฝรั่งขายของ

ว่าจะไม่กินขนมจีน เจอร้านนั่งยองเลยอดลองชิมไม่ได้ รสชาดไม่บอกครับ ลองหาโอกาสไปกันเองนะครับ

แถมอีกรูป

จบวันแรกเพียงแค่นี้ พรุ่งนี้ยังคงอยู่ในปายช่วงเช้า แล้วเดินทางไปดอยอ่างขางต่อไป

ferry

ทริปนี้น่าสนใจมากๆ สุดยอด ทั้งรถทั้งคน  emo18
ว่าแต่สนใจตะแกรงจัง หาซื้อได้ที่ไหนครับ

mito

ผมไปมาเมื่อปีใหม่ แม่ฮ่องสอน ปาย แม่สลอง เองครับ ระยะทาง 2000กว่าโล ขับกันมันส์เลย ติดตามชมอยู่นะครับเก็บเป็นข้อมูล ไว้ปลายปีครับ emo66 emo66 emo66

Mirage อิเขียว E-GREEN 13/10/12

mira

ทริปนี้น่าสนใจมากๆ สุดยอด ทั้งรถทั้งคน  emo18
ว่าแต่สนใจตะแกรงจัง หาซื้อได้ที่ไหนครับ

เป็นตระแกรงรั้วในล่อน หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง มีลายหลายแบบให้เลือกครับ

Boy_Somphop

เจ้าของกระทู้รีวิวได้ดีมากเลย น่าสนใจ น่าอ่านมาก ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ รอติดตามต่อนะคร๊าบบบบ สนุกดี  emo24

ขึ้นบน