น้องใหม่สนใจมิราจค่ะ > <

เริ่มโดย cawaiizom, 26มี.ค.2013, 22:12:53

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

cawaiizom

26มี.ค.2013, 22:12:53 Last Edit: 26มี.ค.2013, 22:39:12 by cawaiizom
มารบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ บอร์ดนี้นะคะ
คือเราสนใจมิราจตัว GLX AT ค่ะ
emo54

ประเด็นคือ กำลังขาดความมั่นใจ =_=
เราตั้งใจจะออกรถมาใหม่เพื่อจะเปลี่ยนงานค่ะ ไปทำงาน sales (วิ่งบางนาถึงชลบุรี)
แต่อันเนื่องจากว่ารอบตัวไม่มีคนใช้รถเล็กเลย (เพื่อน ๆ ใช้ Optra / Altis / Vios)
ทุกคนบอกว่า ถ้าใช้มิราจ ... รถมันเบานะ มันจะเซไหม มันจะหวิวไหม
เครื่องมันเล็กนะ วิ่งยาวๆจะเร่งขึ้นหรอ มันไม่โอเคนะ ไม่เหมาะนะ และอื่นๆ  emo61 emo62

เราเลยอยากได้คำยืนยันหรือคำแนะนำนิดหนึ่งว่า
ถ้าเราจะใช้มิราจคันน้อยๆ เนี่ย วิ่งบางนา ชลบุรี อาทิตย์ละ 2-3 วัน
มันจะโอเคไหม ?​ ไม่ได้ใช้งานหนักใช่ไหม ? emo50
ส่วนวันอื่นๆ ก็อยู่แค่ในกรุงเทพฯ นี่แหละค่ะ ส่วนมากก็ขับแค่วันละ 20-30 km. เองค่ะ

ปกติเราไม่ใช่คนขับรถเร็ว อีกอย่างไม่ได้ขับนานแล้ว
ไม่กล้าเหยียบเหมือนตอนวัยรุ่นและค่ะ  emo36

ใช้รถประมาณนี้ มิราจโอเคมั้ยคะ ?

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

วิ่ง 145 กระโดดสพานทางไปชลบุรี สบายๆ ผมยังมีชีวิตถึงปัจจุบัน 5555555+
คุณคงไม่ขับเร็วขนาดนั้นใช่ใหมครับ รถมันดีไม่แพ้ วีออสหรอกครับ ยกเว้นอัตตราเร่ง

nnoottyy

คหสต...ล้วนๆ ถ้าไหวที่ new vios 2013 จัดดีกว่าครับ ได้ของใหม่ สวยมากนะเออ

เข้าประเด็นว่ามิราจไหวไม่ไหว...ไหวสิครับ อาจจะหวิวหน่อยถ้าล้อเดิม ช่วงล่างเดิม ณ ขณะที่เหินเนิน เข้าโค้งต้องคุมพวงมะยม...เห้ย พวงมาลัยให้แน่นๆ หน่อยครับ ไม่มีปัญหา ยิ่งถ้าไม่ใช่ตรีนผี ผมว่าเหลือๆ ครับ และอีกอย่าง วิ่งบางนา ชลบุรี รถติดไม่โหด ได้16-20 โล/ลิตร ชัวๆ ซึ่งประหยัดมาก ส่วน optra ไม่มีตัวใหม่แล้วตัดทิ้ง altis ได้ ไม่เกิน 16 (ฟังจากเพื่อนตีนผี) vios ก็น่าจะ 14-18 ลองคำนวณดูเรื่องค่าใช้จ่ายครับ ไหวอันไหนจัดอันนั้น

มิราจมันก็แค่เครื่อง พันสอง คล่องตัว ประหยัด น่ารัก จอดง่ายเว่อ แค่นี้เอง

cawaiizom

วิ่ง 145 กระโดดสพานทางไปชลบุรี สบายๆ ผมยังมีชีวิตถึงปัจจุบัน 5555555+
คุณคงไม่ขับเร็วขนาดนั้นใช่ใหมครับ รถมันดีไม่แพ้ วีออสหรอกครับ ยกเว้นอัตตราเร่ง

ไม่กล้าเหยียบขนาดนั้นกับรถคันเล็กๆอะค่ะ กลัววววววว
แต่ถ้าเบนซ์เราอัดเต็มนะคะ ฮ่าาาา ประเด็นคือเงินไม่ถึง กริ๊วๆ > <

cawaiizom

คหสต...ล้วนๆ ถ้าไหวที่ new vios 2013 จัดดีกว่าครับ ได้ของใหม่ สวยมากนะเออ

เข้าประเด็นว่ามิราจไหวไม่ไหว...ไหวสิครับ อาจจะหวิวหน่อยถ้าล้อเดิม ช่วงล่างเดิม ณ ขณะที่เหินเนิน เข้าโค้งต้องคุมพวงมะยม...เห้ย พวงมาลัยให้แน่นๆ หน่อยครับ ไม่มีปัญหา ยิ่งถ้าไม่ใช่ตรีนผี ผมว่าเหลือๆ ครับ และอีกอย่าง วิ่งบางนา ชลบุรี รถติดไม่โหด ได้16-20 โล/ลิตร ชัวๆ ซึ่งประหยัดมาก ส่วน optra ไม่มีตัวใหม่แล้วตัดทิ้ง altis ได้ ไม่เกิน 16 (ฟังจากเพื่อนตีนผี) vios ก็น่าจะ 14-18 ลองคำนวณดูเรื่องค่าใช้จ่ายครับ ไหวอันไหนจัดอันนั้น

มิราจมันก็แค่เครื่อง พันสอง คล่องตัว ประหยัด น่ารัก จอดง่ายเว่อ แค่นี้เอง

ขอบคุณมากค่ะ new vios ก็สวยนะคะ แต่เกรงจะกินแกลบระหว่างยังไม่ไปทำงานที่ใหม่หนะสิ แฮะๆ สนใจมิราจเพราะมันคันเล็กๆ จอดหน้าบ้านได้ ไม่ไปรบกวนใครอะค่ะ ถ้า vios มันเกินหน้าบ้านเรา บ้านเราโบราณแล้ว หน้ากว้าง 4m. เอง แฮะๆ

สรุปคือมันก็โอเคใช่มั้ยคะ ? แล้วถ้าเราอยากให้มันหวิวน้อยลงเราจะแก้ยังไงได้บ้างคะ ?
เปลี่ยนยาง ? หรืออะไรยังไง เราไม่เชี่ยวชาญเลย ถ้าจะให้เอางบเท่ากันนี้ไปซื้อรถมือสอง ดอกเบี้ยมันบานอะค่ะ > <

navy2535

ฟังๆดู ใจ จขกท. ตั้งใจจะซื้อมิราจอยู่แล้ว ซื้อเลยครับ อย่าไปแคร์สื่อ  เงินเราความพอใจเรา เอามาใช้งานก่อน พอเราพร้อมจะออกรถใหญ่ขึ้นก็ไม่มีปัญญหา  emo60เงินพร้อม ใจพร้อม...ลุยยยยย

nnoottyy

ฟังๆดู ใจ จขกท. ตั้งใจจะซื้อมิราจอยู่แล้ว ซื้อเลยครับ อย่าไปแคร์สื่อ  เงินเราความพอใจเรา เอามาใช้งานก่อน พอเราพร้อมจะออกรถใหญ่ขึ้นก็ไม่มีปัญญหา  emo60เงินพร้อม ใจพร้อม...ลุยยยยย

+1 ครับ

ลอง test drive ก่อนครับ ไม่ชอบค่อยว่ากันทีหลังครับ สมาชิกในนี้พร้อมให้คำปรึกษาเสมอครับ ผมมั้นใจ

cawaiizom

ขอบคุณค่า > < จริงๆ อยากได้ M2 ม๊ากมากค่ะ แต่งบมันไม่ถึง  emo46
เลยมาลงเอยที่มิราจนี่แหละ เพราะราคาโอเคผ่อนได้สบายๆ เห็นบ้านใกล้ๆกันก็ใช้อยู่ มันก็น่ารักดี แฮ่ ขอบคุณอีกครั้งงับพ้มมม

cawaiizom

+1 ครับ

ลอง test drive ก่อนครับ ไม่ชอบค่อยว่ากันทีหลังครับ สมาชิกในนี้พร้อมให้คำปรึกษาเสมอครับ ผมมั้นใจ

ขอบคุณมากนะคะ ^ ^" ตอนนี้ Test drive ไม่ได้ค่ะ เราไม่มีใบขับขี่ ฮ่า
เมื่อก่อนขับได้ใช้รถเพื่อนตล๊อด(jazz,yaris) ไม่ได้ขับมา 2 ปีและค่ะ ลืมไปหม๊ดแล้ว T_T
กำลังหาฝึกใหม่ จะได้ไปสอบใบขับขี่สักที ฮือออออ  emo69

MiLDz

ไหวอยู่แล้วครับ อัตราเร่งไม่น้อยหน้า พี่ๆเขาแน่นอน ถึงจะมีแค่ 3 สูบ emo68
ส่วนหวิวไหม ล้อเดิมหวิวครับ 120 บนทางด่วนบางนา-ชล ลมพัดๆ นี่ต้องคุมพวงมาลัยดีๆเลยแหล่ะ ถ้าวิ่งข้างล่างสบายๆ emo60

roadkill

ไปไกลๆ ได้หรือไม่มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าคับ อิอิ ส่วนเรื่องขับเร็วๆและเข้าโค้งหวิวไหม ถ้าเกิน 120 ก็หวิวคับ แต่ผมเปลี่ยนสปริงโหลดกับใส่ค้ำโช๊คหน้าก็ช่วยได้เยอะ อัตราเร่งก็ไม่น้อยหน้ารุ่นที่กล่าวมาสักเท่าไรหรอก  emo5
แต่งวันละนิด จิตแจ่มใส เจอกันตบไฟสูงทักทายได้คับ ^0^

snap

เคยเป็นเซลล์วิ่งทั่วไทยมาก่อน รถพวกนี้ก็วิ่งได้ถึงทุกเมืองอยู่แล้ว ขับเรื่อยๆไปนราฯก็ไปได้ถ้าคนขับไหว

รถเล็กแบบอีโคข้อดีมากๆของมันสำหรับเซลล์คือประหยัดน้ำมัน ถ้าชอบก็เลือกเลยครับ
และมิราจมีแอร์แบ็ค วีออส(ไม่ใช่ตัวใหม่นะ)บางรุ่นก็ไม่มีคิดเล่นๆถ้ารถชนกันใครปลอดภัยกว่า
และยังหาที่จอดไม่ยากด้วย

เทพธิดาปลาแดกอึ่ง

ถามตัวเองว่าใจร้อนมั้ย  ถ้าไม่ มิราจเป็นคำตอบสุดท้าย ^^

namebanp

ล่าสุดผมเอามิราจไปกำแพงเพชร(จากชะอำ)มาบอกได้คำเดียวเลยครับ ขับมันมากๆ ขาไปเติมโซฮอล95ไป1200 จับระยะทางได้480กม.เหลือ1ขีด(เหยียบ120-130) คุ้มมากเลยครับ  มิราจไปได้ทุกที่ทีมีถนนครับ