ความสิ้นเปลือง มิราจ GL MT VS. E85

เริ่มโดย LOVE OR WAR, 25เม.ย.2013, 23:56:59

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ทำไมไม่วัดในจุดที่เท่ากันอะ อาทิ กระพริบไม่เหลือสักขีด แล้วเติมแบบเต็มถังทำแบบนี้ตลอด แล้วลองวัดดูตอนนี้เติมเต็มถัง 30-31 ลิตร วิ่งได้ 638 กม อะเท่าที่เคยทำสถิติได้อะนะมากที่สุดตั้งแต่ขับมา ปล. e20
ผมกดเครื่องคิดเลขดู ตัวเลขที่ได้ ต่างกันแค่1 แสดงว่า คุณปอย ขับรถช้ามาก

LOVE OR WAR

ทำไมไม่วัดในจุดที่เท่ากันอะ อาทิ กระพริบไม่เหลือสักขีด แล้วเติมแบบเต็มถังทำแบบนี้ตลอด แล้วลองวัดดูตอนนี้เติมเต็มถัง 30-31 ลิตร วิ่งได้ 638 กม อะเท่าที่เคยทำสถิติได้อะนะมากที่สุดตั้งแต่ขับมา ปล. e20

ของผมก่อนกด 0 เติมกลับเต็มถังคับ แล้วจับเลขไมล์ใกล้หมดก็เติมกลับเต็มถัง
ค่าเฉลียมันก็ไม่เพี้ยนหรอคับ   เพราะ E85 มันหาที่เติมยากไม่เหมือน E20  หลือ 2-3 ขีดเจอผมก็รีบเติม ส่วนมากเหลือในถัง 10 ลิตร ++  ขับน้ำมันน้อยๆผมไม่มั่นใจ
สักวา อย่าเป็นทาส ตลาดหุ้น   เงินของคุณ ที่ลงทุน คุณเจ้าของ
คุณต้องเป็น เจ้านายใหญ่ ไม่เป็นรอง    จงตรึกตรอง มองดูใหม่ ให้ดีดี
ก่อนเข้ามา คิดว่าหุ้น ลงทุนง่าย            แค่คอยขาย สบายๆ ง่ายอีหลี
ซื้อของถูก แล้วถือต่อ รอท่าที              กำไรมี แล้วค่อยขาย ได้แน่นอน

poy55555

ผมกดเครื่องคิดเลขดู ตัวเลขที่ได้ ต่างกันแค่1 แสดงว่า คุณปอย ขับรถช้ามาก

ต่างกัน 1 คืออะไรคะ  ปอยก็พยายามขับ ที่ระดับ 80-90 มีบ้างที่แอบแซง 100-120 ในบางจังหวะ

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ต่างกัน 1 คืออะไรคะ  ปอยก็พยายามขับ ที่ระดับ 80-90 มีบ้างที่แอบแซง 100-120 ในบางจังหวะ
1.7บาท กับ 1.8 บาท 1.7นี่คือผมใช้ E85 ตอนที่วัดขับไปขอนแก่น วิ่ง 140 160 ยาวๆๆๆ ต่างกัน 0.1บาทแนะ  emo17

LOVE OR WAR

ถังนี้เติมมะวาน  เส้นทางการวิ่ง  กลับจากสระบุรี TPI-PL  กลับบ้านกรุงเทพ ระยะทาง 170 กม.ได้ขับไม่เกิน 120   ไปกลับออฟฟิตบ้านอีก 60 วิ่งเล่นนิดหน่อย อีกวันไปกรุงเทพสมุทรสงคราม เหลือ 1 ขีดรีบเติมกลับ เต็มถัง 640 บาทได้ 27.5 ลิตร ระยะทางวิ่งรวม 420 กม.
คำนวนค่าเสียหาย  640 หาร 420 ได้ 1.523 กม./บาท
420 หาร 27.5 เท่ากับ 15.272 กม./ลิตร 

้ถ้าย่องแบบปรกติคงได้ต่ำกว่านี้แน่นอน - - ถังต่อไปจะพยามขับแบบประหยัดคับ
สักวา อย่าเป็นทาส ตลาดหุ้น   เงินของคุณ ที่ลงทุน คุณเจ้าของ
คุณต้องเป็น เจ้านายใหญ่ ไม่เป็นรอง    จงตรึกตรอง มองดูใหม่ ให้ดีดี
ก่อนเข้ามา คิดว่าหุ้น ลงทุนง่าย            แค่คอยขาย สบายๆ ง่ายอีหลี
ซื้อของถูก แล้วถือต่อ รอท่าที              กำไรมี แล้วค่อยขาย ได้แน่นอน

LOVE OR WAR

เติมมาวันนี้อีกถัง  เส้นทาง กลับจาก ราชบุรี ตอนเย็นรถเยอะมากซัดไม่ค่อยได้ มากทม.
วิ่งออฟฟิตบ้าน และไปส่งแฟน ถนนร่มเกล้า เช้าไม่ติดติดช่วงเย็น ระยะทางรวม
430 กม. เิติมกลับเต็มถัง 670 บาท 29.16 ก่อนเติม 1 ขีดกระพริบแล้ว
430หาร 29.16 = 14.92 กม./ลิตร
670หาร430=1.56 บาท/กม.
E85 สำหรับผมคงได้ 1.55-1.70 บาทต่อกม.นะคับ (ใช้ชีวิตประจำวันกทม.ชานเมืองเข้ากลางเมืองด้วย ผมเป็นเซล์) วิ่งไปทั่วๆ - -

ปล. ถ้ามีโอกาสวิ่งตจว..ได้ตัวเลขดีๆจะเอามาลงเพิ่มคับ   หรือ ชิ้นส่วนในรถอะไรพังจาก E85 ก็จะมาอัพเดทให้ทราบโดยทั่วกัน ขณะนี้ยังดีอยู่ มีแต่หน้ารถที่ไปชนมอเตอร์ไซมา ไม่รู้จะโทษ E85 ได้ไหม  เพราะมันแรงกว่าเดิม จริงๆ  ไม่ผิดหวังกับมิราจคันนี้จริงๆ

LOVE OR WAR

อัพเดทคับ หลังจากอยากให้รถมีเสียงท่อบ้าง ได้จัดการ ตัดพักกลางออก
ติดตั้งท่อกระป๋อง แบบใ้ส้เยื้อง ใบยาวหน่อยเพราะแบบจิ๋วเสียงมันสนั่นมาก
และกลัวมันโล่งไป  ความรู้สึกแรกๆ เหมือนเกียร์ 1 มันดูอืดลงไปบ้าง แต่ขับไปชินเสียง
แล้วผมว่ามันก็ไม่อืดๆนะ  วันนี้เลยทดลองจัดรอบปลายดูกดไป 170 กว่าๆ วิ่งดีกว่าเดิมเยอะคับเพราะเมื่อก่อนกดไป 140 เริ่มอืดแล้ว  ตอนนี้ 170 ยังกดได้อีกคันเร่งยังเหลือ
ต้องชะลอก่อนเพราะกลัวเบรคไม่อยู่

กังวลกินน้ำมันเพิ่ม
หลังจากหมด 1 ถัง E85 เติมกลับ 600 บาทได้  22.11 ลิตร  ระยะทางได้ 400.1 กม.  คำนวน ระยะทางต่อกม.ได้ ไม่ถึง 1.5 บาทคับ  หรือ 15 กม./ลิตร คับ
ยังไงก็จะลองจัดอีก 1-3 ถังเพื่อความชัวร์คับมารายงาน