เปลี่ยนโช๊คหลัง

เริ่มโดย tummai1234, 19มิ.ย.2013, 05:16:24

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

tummai1234

emo52 อยากทราบว่ารถผมล้อเดิม แต่เวลาเข้าโค้งไม่ค่อยมันใจ เวลาเหยียบถึง 130 แล้วรู้สึกรถจะลอยๆ อยากทราบว่าควรทำช่วงล่างยังไง หรือว่าปรับแต่งอะไรเพิ่งเติมไหม ขอราคาแบบเบาๆนะครับ เป็นเด็ก งบไม่ค่อยถึง อยากให้เหยียบ 130 แล้วนิ่งๆ ขอรูปและคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรเปลี่ยนโช๊คหรืออะไร ขอบคุณครับ อีกนิดไม่ทราบว่าเปลี่ยนโช๊คจะมีปัญหาระยะยาวหรือไม่

IHEERMAN

emo52 อยากทราบว่ารถผมล้อเดิม แต่เวลาเข้าโค้งไม่ค่อยมันใจ เวลาเหยียบถึง 130 แล้วรู้สึกรถจะลอยๆ อยากทราบว่าควรทำช่วงล่างยังไง หรือว่าปรับแต่งอะไรเพิ่งเติมไหม ขอราคาแบบเบาๆนะครับ เป็นเด็ก งบไม่ค่อยถึง อยากให้เหยียบ 130 แล้วนิ่งๆ ขอรูปและคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรเปลี่ยนโช๊คหรืออะไร ขอบคุณครับ อีกนิดไม่ทราบว่าเปลี่ยนโช๊คจะมีปัญหาระยะยาวหรือไม่

ขับไปไหนครับ 130 เนี่ย ขับความเร็วนี้บ่อยไหมครับ สภาพถนนเป็นยังไง ...

ว่าด้วยเรื่องโช้คละกันครับถ้าล้อเดิม

1. งบน้อย เปลี่ยนใช้ Vios
2. งบปานกลาง เปลี่ยน Suncho
3. งบเยอะ เปลี่ยนอะไรก็ได้

emo66
MIRAGE ROAD SHOW ...

gubee

ผมว่าขับช้าลงง่ายกว่าครับ110 120 ก็พอแล้วครับ ส่วนตัวผมขับรถเร็วนะแต่จะอัดตอนที่จำเป็นแค่รอบต้นๆๆก็พอถนนบ้านเมือกเราก็รู้ดีว่ามันเป็นไง แต่ถ้าจะแต่งช่วงล่างจริงนะเอาหน้าแข็งกว่าหลังรถจะเกาะมากกว่าและก็จัดยางดีๆๆสักชุด รถมิราจท้ายมันสั้นตูดมันจะไว  emo26

tummai1234

คือถ้าเจอทางตรงผมจะกดคันเร่งเพลิน ถ้าโช๊ค vios ควรใช้ปีไหน งบประมาณเท่าไหร่ใช้อะไรบ้าง ขอรายละเอียดนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

ble2t

ไปหา ร้านทำช่วงล่างแถวบ้านเก่งๆ เลยครับ ถ้าจะทำจริงๆ ตอนนี้มีเยอะมาก
แต่ขับระวังก็ดี น้องที่รู้จักผมซัดมาแล้ว พังทั้งคัน 120+ ระยอง แกลง
แม็กเดิมเปลี่ยนยางก่อนก็ดีครับ เห็นผลทันตา ecopia ผมว่าไม่ หนึบเท่าที่ควร
ไม่งั้นก็เปลี่ยนไซด์ 185 ไป

tummai1234

ครับ ขอราคา โช๊ค vios ยางกันฝุ่น และต้องใช้อะไรอีก ขอระเอียดๆหน่อยนะคับ เพิ่งซื้อรถคันแรก ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ขอบคุณครับ

Nightvariety

โช้ค VIOS ปี 08 ขึ้นไป ราคาเบิกศูนย์ประมาณต้นละ 8xx ยางกันฝุ่นใช้ตัวเดิมก็ได้ครับ ได้มาแล้วเข้าโรงกลึงขยายรูร้อยน๊อตเป็น 12 มิล
ปล. ดูรายละเอียดได้จากกระทู้นี้
http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,10332.0/topicseen.html

- สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ตัวทำ -

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ไปหากันโคลงมาไส่ปีกนกล้อหน้าครับ 140 โค้งไม่มาก ผ่านฉลุยในล้อเท่าเดิม

My name is [LY]

ส่วนใหญ่เขาจะจัดทั้งโช็คทั้งสปริงงะ แต่เปลี่ยนยางใหญ่ขึ้นก่อนก็ดีนะจะได้เกาะถนน
ถ้าทางตรงเป็นหลักก็ยางใหญ่ไว้ก่อน แต่ถ้าชอบสาดโค้งแรงๆด้วยก็ต้องเปลี่ยนโช็ค
สปริงด้วยป่าวนี้ไม่แน่ใจ มือใหม่เหมือนกันนะจ้า

ตอนนี้เขาเปลี่ยนยางเป็น 195 อนาคตว่าอาจจะลดเหลือ 185 ช่วงล่างเดิมๆ
ช่วงล่างกำลังเล็งๆช่วงล่างน้อง attrage ถ้ามันใส่กับกับมิราจได้
แล้วแก้ปัญหามิราจได้ก็ว่าอาจจะไปสอยยก 4 ต้น
ทั้งนี้รอพี่ท่านใดก็ได้ไปเป็นหนูทดลอง emo50

tummai1234

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ได้ข้อมูลเยอะมากจะนำไปทำเด๋วนี้เลย โช๊ค vios สั่งที่ ศูนย์ Toyota ได้เลยใช่ป่ะครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแม็ก ด้วยจะดีไหมอ่ะครับ อยากทราบว่าแม็ก เท่าไหร่ถึงจะดี งบน้อยครับ ทั้งแม็ก ทั้งยาง ทั้งโช๊ค งบไม่เกิน 15000 ไหวไหมอ่ะครับ หรือว่างบเท่าไหร่ฝากพี่ๆคิดให้หน่อยนะ

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ได้ข้อมูลเยอะมากจะนำไปทำเด๋วนี้เลย โช๊ค vios สั่งที่ ศูนย์ Toyota ได้เลยใช่ป่ะครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแม็ก ด้วยจะดีไหมอ่ะครับ อยากทราบว่าแม็ก เท่าไหร่ถึงจะดี งบน้อยครับ ทั้งแม็ก ทั้งยาง ทั้งโช๊ค งบไม่เกิน 15000 ไหวไหมอ่ะครับ หรือว่างบเท่าไหร่ฝากพี่ๆคิดให้หน่อยนะ
แม็ก+ยาง ตั้งไว้ที่ 18000
สปริง+โช๊ค ถ้าเล่นของยี่ห้อ 25000 (ถ้าโช็ควีออส4ต้น +สปริงโหลด ก็ ราวๆ 14000) มันเยอะนะครับ ราคาผิดหรือไม่ตรงก็ขออภัย

tummai1234

ถ้าเปลี่ยนแม็กรถจะเข้าโค้งได้ดีขึ้นไหม และถ้าเปลี่ยนแค่ โช๊คหลังเป็นของ vios อย่างเดียวได้ไหม สปริงเดิม รถจะร่อนไหมครับ พอดีงบน้อย

t4hz

แม็ก+ยาง ตั้งไว้ที่ 18000
สปริง+โช๊ค ถ้าเล่นของยี่ห้อ 25000 (ถ้าโช็ควีออส4ต้น +สปริงโหลด ก็ ราวๆ 14000) มันเยอะนะครับ ราคาผิดหรือไม่ตรงก็ขออภัย

โช้คหน้าก้อสามารถเปลี่ยนเปนโช้ควีออสได้ใช่มั้ยท่าน มีท่านไหนในคลับเปลี่ยนเป็นโช้ควีออสทั้งหน้าและหลังบ้างคับ อยากรุ้ว่าเปลี่ยนคู่หน้าด้วยดีมั้ย  emo12

tummai1234

ผมมีงบ แค่เปลี่ยนโช๊คหลัง สปริงเดิม และแม็กแบบไหนดีครับ