ออกพรรษา หนองคาย ถะไหล เวียงจันทน์

เริ่มโดย num_som, 29ต.ค.2013, 00:43:42

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

num_som

29ต.ค.2013, 00:43:42 Last Edit: 11พ.ค.2016, 17:15:51 by num_som
ออกพรรษาสักที่ครับ หลังจากเก็บตัวอยู่บ้านมา3เดือน  วันนี้ตาผม  ออกพรรษาอยากดูมากครับ บั้งไฟพญานาค คิดได้คืนวันศุก กะว่าออกวันเสาร์ จากกรุงเทพ 9 โมง เดินทาง8ชัวโมง  ถึงเวลากำลังดีเลยประมาณ6โมง-1ทุ่ม  ออกมายังไม่ถึงสระบุรีโดนเข้าแล้วครับ

ติดกันยาวๆ 4โมงเย็นผมยังไม่ถึงนครราชสีมา ตายละทำไง เอามือถือออกมา หางทางลัด ต้องเรียกว่าทางอ้อมมากว่า ถึงหนองคาย จัดไป 4ทุ่มครึ่ง โดนอีกแล้วครับขับยาว 13ชั่วโมง งานก็เลิกหมด เมียงอนอีก ว่าพามาทำไม ขับรถแทบตายยังเจอเรื่องร้ายอีก เหลือแต่ลานเบียร์เดินดูซะหน่อยก็ได้ เรื่องบั้งไฟพญานาค น้องอยู่ที่หนองคายแจ้งแล้วครับว่าไม่ขึ้นหนองคาย แต่ขึ้นที่โพนพิสัย เลยเสียดายพอควรครับ ถ้ามารถไม่ติดป่านี้ได้ดูแน่ๆ emo69

ยังมีเพื่อนบ้านจากลาวข้ามมาเที่ยวงานทาฝังทางบ้านเราอยู่ครับ การแต่ตัวเขาชัดเจนมา เดินต่อมาเจอผับหนองคาย (วัยรุ่นที่นี้เขาเทียวอย่างนี้เรอเนี้ย)

ซ่วยครั้งต่อมาของผม หลังจากเดินไปเดินมา 5ทุ่มขับรถมานานง่วงด้วยไปที่พักดีกว่า เราจองครั้งนี้ไว้ที่บุ๊กกิ้ง.คอมครับ  ปรากดว่าไปถึงที่พักตอน เที่ยงคืน มันปล่อยห้องให้คนอื่นไปแล้ว แล้วให้ผมไปนอนห้องสำรองห้องน้ำรวมกำแท้ ห้องพอไหวแม้สีแยะไปหน่อยก็ตาม (เมียงอนใหญ่เลยทีนี้)ลืมชื่อรีสอทไม่ลงครับ พรหมลิขิต สวรรค์บันดาล รีสอร์ท พิกัส 17.94957,102.603324
http://www.phromlikhitsawhanbandalresort.com/

กลางคืนนั้งคิดอยู่ จนตี3 พรุ้งนี้แก้ทางยังไงดี เลยเริ่มเช้าแรกด้วยการไปหาของกินในตัวตลาดอำเภอศรีเชียงใหม่ มีขายอยู่น้อยมาครับแล้วของแปลกๆไม่เคยกิน  อันแรกเหมือนข้าวเกรียบปากหมอครับ ใส่หมูอันใหญ่ๆ หอใบต้องได้อารมณ์ อันละ 10บาท ถูกมาก

ชิ้นต่อมาครับ ประมาณว่าก๋วยเตี๋ยวลุยสวน อันใหญ่ๆข้างในมีขนมจีน มีถั่วงอกแล้วเอามาทอด ติดฟันดีทีเดียวอันละ 10บาทเช่นกัน

จากกินเสร็จไม่รอช้าครับ รีบไปที่สะพานมิตรภาพไทย-ลาว พิกัส17.866126,102.7217  มีร้านนำเทียวอยู่ที่นั้ก่อนด่านมากมายเดินมาถามเทียวเวียงจันไหม ค่าใช้จ่ายโหดๆวันเทศการ ค่าจอดรถ 1วัน/100บาท ค่าทำหนังสือเดินทางชัวคราว/250บาท ค่านำเที่ยวไม่เกิน4คน/2500บาท เกิน5คนคินเป็นหัวๆละ500บาท ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ กำลังใช้สมองอยู่ครับช่วงนั้นว่าจะไปยังไง
ถ้ารวมที่ผมต้องจ่ายเมื่อไปกับทัวร์ (คนรอมากมายแยงกันสุดๆ) 100+500+2500=3100บาท
หาทางไปมันเองดีกว่าเอามันเข้าว่า ไปทำพาสแบบชัวคราวครับที่เขตหนองคายเปิดทุกวัน สถาพตอนทำก็อย่างที่เห็นครับคนรอพอควรคนละ40บาทจากต้องจ่าย500ก็จ่ายแค่80 พิกัส17.868388,102.744349

รอประมาณ30นาทีครับได้มาแล้วครับพาสชัวคราวเราไปที่หน้าด่านเพื่อขามไปลาวครับ เอาหนังสือไปให้เขาประทับ เดินเข้าไปขึ้รถข้ามไปลาว ค่ารถคนละ20

ไปช่วงท่องเที่ยวคนเลยประมาณนี้ครับบนรถ

ลงมาถึงด่านลาวทันสมัยกว่าไทยเห็นๆเรื่องเครื่องไม้เครื่องมือ มีไปซื้อบัตรผ่านประตูค่าธรรมเนียมร้อยกว่าบาท ผ่านประตูเหมือนรถไฟฟ้าบ้านเรา มีร้านค้าปล่อดภาษี ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายรูปนะครับคนคอยมาถามว่าทางด่วนไหม เยะมากต้องคอยระวังตัวครับ แล้วก็ไปแลกเงินครับ 1000บาทได้มา250000กลีป

ต่อมาครับเมื่อจบเรื่องด่านเราเดินออกมาที่ท่ารถด้านขวามือจะมีรถรับจ้างเดินมาถามเราว่าไปเวียงจันทร์ไหมคนละ100หรือเท่าไรก็ว่าไปเราไม่ต้องสนใจครับเดินมาขึ้นรถทัวที่เขียนว่าไปเวียงจันทร์(ภาษาลาว) คนละ6000กลีป(25บาท)เย็นสบาย 30นาทีถึง  
ถึงเวียงจันทร์ ลงมาจากรถเดินดูว่าเขาขายอะไรได้ถาพมาดังนี้ครับ

เดินออกมาจากท่ารถ เห็นเขาเดินเข้าห้างอะไรไม่รู้ข้ามถนนไปเจอเลย เดินตามเขาไป หาไรกินด้วยหิวแล้ว ของกินที่ท่ารถคงไม่ไหว สิค้าเขาก็ประมาณเนี้ยอ่ะครับ

เดินมาถึงชั้นบนเจอฟาสฟูสบ้านเรา(บ้านเขาเรียกไรไม่รู้)  หิวจัดไป  ก๋วยเตี๋ยว15000กลีป 70บาทไทย เบยลาว8000กลีป 40บาท

ระวังเรื่องอาหารการกินเขาด้วยนะครับ ดูในหลอดสิครับ
emo48 emo48 emo48

ส่วนเรื่องสาวๆที่โน้น หึหึ...ดูเอาแล้วกาน

กินเสร็จก็เดินออกมาตรงไปที่งานริมน้ำโขงแดดแรงนะครับอากาศไม่ร้อนมากครับ(กลางคืนคงเย็น) สังเกตุได้อย่างครับ นอกจากรถชิดขวาแล้ว เขาเดินมีระเบียบครับชิดขวาเดินไม่ติดขัดเหมือนบ้านเรา

จากนี้เราร่วมเดินดูงานเขา และ ของกินแปลกๆไปด้วยกันครับ

เดินมาหลายกิโล งานเขาใหญ่จริงร้อนฝุ่นเยะของเขาเราก็ไม่กล้ากิน เดินออกมาอีกทาง มีวัดให้ไปเทียวกันหลายวัด (เวลามาเที่ยวลาวเขามาวัดกัน) คุณผู้หญิงใส่ขาสั้นมากเข้าไม่ได้นะโดนห่อด้วยผ้าเหมือนเมียผมนะครับ

เดินๆไปตามถนน ขยะที่นี้เขาทิ้งกันเสรี(ดูจากถนน) ป้ายจราจรดูแล้วก็ไม่เข้าใจ

รถที่ลาวส่วนตัวป้ายเหลือง รถรับจ้างป้ายขาว

เวลาล่วงเลยมาถึง 4 โมงเย็นต้องกลับประเทศไทยแล้วครับเพราะด่านปิด 6โมงเย็น เดินกลับมาที่ท่ารถข้างในสุดเป็นรถที่ไปสะพานมิตรภาพ มีเก้าอี้พิเศษให้ด้วยนะคุณ

กลัมาถึงด่านประมาณ5โมง เดินดิวตี้ฟรีเขาซะหน่อยครับโดยร่วมขอถูกว่าบ้านเรานิดหน่อยถึงเท่ากันครับ แล้วข้ามกับไปกินข้าวที่หนองคาย ต่อไปขับรถกันยาวๆเช้าวันจันทร์เราทั้งคู่ต้องทำงาน ออกจากหนองคายมาเกือบ6โมง มาทางอุดร-ขอนแก่น-นครราชสีมา ทางงจากอุดรมาขอนแก่น กระโดดมากครับเล่นซะรถจะพังใกล้ถึงนครราชสีมา (ยังไม่ถึงพิมายรถติดแล้ว) ผมมาถึงบ้านตอนตี4 รวมเวลาขับรถ10ชัวโมง

จบการเทียวครั้งนี้ครับ เวลาน้อยไปหน่อยแค่เสาร์-อาทิตย์ แต่อย่างที่บอกครับ รถไหวอยู่แล้ว คนไม่ไหวต้องพัก เมื่อปีก่อนๆเอารถไปเทียวปาย ผมขับไม่ไหวแล้ว เพราะขับออกจากปายมาตอน8โมงเช้าขับจนถึงตี3หมดแรงแล้วจริงๆตาจะปิด เลยให้เพื่อนที่นอนมาตลอดทางขับต่อ  7โมงเช้า มันหลับใน                           รถผมเป็นอย่างที่เห็น (จากนั้นไม่มีใครได้จับรถผมอีกเลย)

arty^^

emo24 emo24 emo24 emo24  เจ๋งอ่ะ รอชมต่อนะครับ 5555 emo5 (เมียงอนอ่ะเรื่องหย่ายยยย)

num_som

emo24 emo24 emo24 emo24  เจ๋งอ่ะ รอชมต่อนะครับ 5555 emo5 (เมียงอนอ่ะเรื่องหย่ายยยย)

จะพยามอับเรื่อยๆครับ ไป2วันยาวนานเหมือนไป4วัน

num_som

num_som

sanitt

ไปมาเหมือนกัน ครับ

natthavat

emo50  ไม่ได้ไปเที่ยวด้วย แต่เหมือนได้เที่ยวด้วยเลย สวยๆๆ ครับ emo65

num_som

ไปมาเหมือนกัน ครับ

เอารูปสวยๆมาให้ชมหน่อยสิคราบ emo66

num_som

emo50  ไม่ได้ไปเที่ยวด้วย แต่เหมือนได้เที่ยวด้วยเลย สวยๆๆ ครับ emo65

วันหลังไปด้วยกันสิครับ emo50

arty^^

น่าไปด้วยอยู่นะครับ แต่ต้องมีวันหยุดหลายๆวัน ไปหลายๆคน(คัน)สนุกดี5555 emo24 emo1

num_som

น่าไปด้วยอยู่นะครับ แต่ต้องมีวันหยุดหลายๆวัน ไปหลายๆคน(คัน)สนุกดี5555 emo24 emo1

emo24 emo24 emo24 emo24 emo24 emo24

num_som

num_som

แก้ไข รูปอับไม่ขึ้นแล้ว คราบ emo39