ออกพรรษา ตามหาพญานาค บึงกาฬเลยไปถึงเวียงจัน

เริ่มโดย sanitt, 02พ.ย.2013, 17:40:08

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

sanitt

ออกเดินทาง จากโคราช เที่ยงคืน ฝนตกตลอดทางเลย แต่เข้าเขต ขอนแก่น ก็ไม่มีฝนแล้ว แสงแรกของตะวัน วันออกพรรษาที่ อุดร

ภูทอก จ บึงกาฬ

มีต่อ นะครับ  ภูทอก มีทั้งหมด 7 ชั้น ย้อนความหลังเมื่อ 12 ปีที่แล้ว ยังขึ้นสะบายๆไหมเหนื่อย แต่ ครั้งนี้ที่มา จอด ตั้งแต่ ชั้น3แล้ว

sanitt

มาต่อกัน ครับ ลงจากภูทอก ก็ไป หาเล่นน้ำที่ น้ำตก เจ็ดสี ครับ ห่างจากภูทอก ประมาณ 13โล  ไม่เก็บค่าเข้าครับแต่ช่วยบริจากเป็น ค่าเก็บขยะ

ขยะ คนมักง่ายทิ้งไว้  ที่น้ำตก จะมีกฏว่า ห้ามนำขวดแก้วทุกชนิด เข้าไปในบริเวณน้ำตกโดยเด็จขาด

sanitt

หิวแล้ว หาอะไรกินที่ หาดคำสมบูรณ์(บึงโขงหลง)

ไม่ต้องถามนะว่าทำไม ไม่มีรูปอาหารเลย เพราะ หิวมาก มัวแต่กิน เลยไม่ได้ถ่าย แต่ปลาอร่อยมาก  ลมพัดแรงเหมือนทะเลเลย

sanitt

ต่อที่ สปป ลาว  เวียงจัน  ได้ไปเที่ยวอยู่ 3ที่  ที่แรก วัดพระธาตุทอง  ประตูชัย  หอพระแก้ว   ตบท้ายกินเบียร์ลาว

สรุป การเดินทาง ทริป นี้  1195โล เติมน้ำมันไป 2100 บาท  e20  1.7 บาทต่อโล
ผู่โดยสาร 2คน รถแม็กขอบ15 ความเร็ว 110 เกือบตลอด   สุดยอดกับความประหยัด

sanitt

ภาพ บั้งไฟ ถ่ายไม่ทัน ครับ ได้แต่วีดีโอ มาแทน  ผมไม่ได้ไปดูที่ โพนพิสัย นะครับ เข้าไม่ถึง ไปดูที่ บ้าน ท่าศรีใคร แทน ขึ้นไม่เยอะ แต่ก็มีให้เห็นครับ
https://www.facebook.com/photo.php?v=674468982564780&set=vb.100000050543802&type=3&theater

NUAL RALLIART

ขับรถไรไปอ่ะครับ 2ภาพสุดท้ายภายในไม่ใช่มิราจ รถไรหว่าประหยัดจัง

ขายกรอบป้าย RALLIART แท้ 550 บาทพร้อมแพคส่งEMS

sanitt

ขับรถไรไปอ่ะครับ 2ภาพสุดท้ายภายในไม่ใช่มิราจ รถไรหว่าประหยัดจัง

ภาพสุดท้าย เป็น รถแท็กชี่ ในลาวครับ  ยังมิกล้า เอามิราจ ไปขับในลาว ครับ
ก็มิราจ เรานี้ละครับ ล่าสุด ไป ชัยภูมิมา ระยะทาง 350 โล หมดน้ำมันไป ครึ่งถังครับ