D.I.Y 007 [เรามาเปลี่ยน กรองแก๊ส+กรองหม้อต้ม กันเถอะ อิอิ]

เริ่มโดย IHEERMAN, 16พ.ย.2013, 17:30:08

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

IHEERMAN

16พ.ย.2013, 17:30:08 Last Edit: 16พ.ย.2013, 17:32:21 by IHEERMAN
เนื่องจากรถติดแก๊สได้มาถึงระยะทาง 25,000 แล้วจึงอยากเปลี่ยนกรองต่างๆดูจึงได้สั่งซื้อมาทาง Internet ในราคา กรองแก๊ส 500 กรองหม้อต้ม 200

พ่อค้าบอกว่า
ควรเปลี่ยนกรองแก๊สทุกๆ 20,000 Km
ควรเปลี่ยนกรองหม้อต้มทุกๆ 40,000 Km

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า

ไปยังท้ายรถเพื่อปิดวาล์วก่อน

หมุนทวนเข็มนาฬิกาไปทางซ้ายเพื่อเปิด ตามลูกศร

ก่อนปิด

หลังปิด

ปล. ตรงนี้แหล่ะครับที่ออกข่าวบ่อยๆ ที่ว่ารถแก๊สไฟไหม้ ชุดแก๊สรุ่นเก่าๆ จะไม่มีระบบตัดแก๊สอัตโนมัติถ้าหากเกิดแก๊สรั่ว หากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันให้ตั้งสติ แล้วรีบวิ่งมาหมุนปิดตรงนี้ก่อนเลย

เมื่อปิดแล้ว ไปด้านหน้ารถเพื่อคลายน็อตที่ตัวกรองแก๊สออกครับ ใช้ภาพใส่ใหม่ ลืมถ่าย -*-

จากนั้นเมื่อถอดออกเสร็จแล้ว ให้ไปที่หม้อต้มใช้ หกเหลี่ยม หมุนออกครับ

ให้เอายางรองออกด้วยนะครับ ด้านล่าง 1 ด้านบน 1 นี่คือสภาพกรองหม้อต้มที่ใช้งานมาระยะ 25,000 Km

เตรียมชุดใหม่พร้อมเปลี่ยน

ใส่ลงไป

หมุนปิด

เตรียมเปลี่ยนกรองแก๊ส

เปลี่ยนแทนตัวเก่าพร้อมดูลูกศรทิศทางการไหลขอแก๊สเพื่อป้องกันการใส่กลับทาง

เพื่อขันเสร็จเรียบร้อยให้กลับไปเปิดวาล์ว

เอาฟองสบู่ ไปทาแถวๆข้อต่อเพื่อตรวจว่ามีการรั่วของแก๊สหรือไม่ รอบที่ 1

ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติให้สตาร์ทรถแล้วรอสักครู่ให้เปลี่ยนมาโหมดแก๊ส แล้วไปตรวจว่ามีการรั่วของแก๊สหรือไม่ รอบที่ 2

ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็กลับไปปิดฝาครอบวาล์วโลด เป็นอันเสร็จ

ปล.ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยครับ แนะนำได้เลยคร้าบบ  emo69
MIRAGE ROAD SHOW ...

SeaSky_The gang

ขอบคุณครับ ร้านผมมันจัดวางอุปกรณ์ แบบว่าไม่ให้ผมถอดเองได้เลย ยัดกรองแก๊สไว้ใต้สายไฟด้านล่างถอดเองยาก..... แถมmap sensor ก้อน่าจะอยู่ใกล้กรองแก๊ส
อาการเสีย
1.เบรคติด น๊อตสลักคาลิปเปอร์งอของ 0 ราคา 680 บาท ค่าเปลี่ยน อู่นอก 400 บาท ยางหุ้มลูกสูบขาดเปลี่ยนศูนย์ ค่าของ+ค่าแรงประมาณ 2xxx บาท
2.บาลาสซีน่อนขาดเปลี่ยนของ canbus 3000 บาท
3.ลูกปืนล้อหน้าABS แตก ข้างล่ะ 17xx บาท ค่าแรงอู่นอก ข้างล่ะ 400 บาท

EakiE

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ทำเองได้ไม่ยาก
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

piya.tb

Oracle Service Engineer(Sun)

Nightvariety

007 แล้ว มีประโยชน์ทุก ๆ D.I.Y เลย  ....

- สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ตัวทำ -

Mira(ge)Sport

กรองแก๊สควรเอียงลงไปทางเข้าเครื่องรนะครับ ถ้ามีขี้แกีสจะได้เผาไหม้

LOVE OR WAR

หม้า 200 HP ใส่รถไรเนี่ย อย่าบอกว่าใส่มิราจจนะ - - 

คันก่อนๆ ขับทะลุแสน ไม่เคยเปลี่ยนมันเลย 55 ขายทิ้งทั้งรถเลย
สักวา อย่าเป็นทาส ตลาดหุ้น   เงินของคุณ ที่ลงทุน คุณเจ้าของ
คุณต้องเป็น เจ้านายใหญ่ ไม่เป็นรอง    จงตรึกตรอง มองดูใหม่ ให้ดีดี
ก่อนเข้ามา คิดว่าหุ้น ลงทุนง่าย            แค่คอยขาย สบายๆ ง่ายอีหลี
ซื้อของถูก แล้วถือต่อ รอท่าที              กำไรมี แล้วค่อยขาย ได้แน่นอน

IHEERMAN

ใส่ น้องมิหลาบ นี่แหล่ะคร้าบ  emo59

SeaSky_The gang

สรุป ผมยังไม่มีเวลา ที่จะเปลี่ยนสองตัวนี้เลย แฮ่ะ
อาการเสีย
1.เบรคติด น๊อตสลักคาลิปเปอร์งอของ 0 ราคา 680 บาท ค่าเปลี่ยน อู่นอก 400 บาท ยางหุ้มลูกสูบขาดเปลี่ยนศูนย์ ค่าของ+ค่าแรงประมาณ 2xxx บาท
2.บาลาสซีน่อนขาดเปลี่ยนของ canbus 3000 บาท
3.ลูกปืนล้อหน้าABS แตก ข้างล่ะ 17xx บาท ค่าแรงอู่นอก ข้างล่ะ 400 บาท

anan

02ก.ค.2014, 01:35:43 Last Edit: 02ก.ค.2014, 01:41:52 by anan
 emo69 emo69 เปลี่ยนเองแบบนี้แล้วในส่วนของประกันอุปกรณ์แก๊สที่ติดตั้งมาจะหมดหรือเปล่าครับ เนื่องจากไม่ให้ช่างทางร้านที่ติดตั้งตรวจเช็คและเปลี่ยนให้ พอดีผมเพิ่งติดแก๊ส ER มาเหมือนกันครับแบบประกันอุปกรณ์ 2 ปี ตอนนี้วิ่งได้ 2,000 กว่าโล ล่ะ มาหาข้อมูลเพื่อจะได้เปลี่ยนเองบ้าง emo69 emo69
ขอเพิ่มเติมน้ำสบู่ที่ใช้ตรวจสอบการรั่วแก๊ส ควรใช้แบบที่ฟองไม่มีน่ะครับ จะได้สังเกตุเห็นฟองที่ขึ้นจากลอยรั่ว แต่ถ้าฟองเยอะขนาดนี้แก๊สรั่วชัวร์ emo60

IHEERMAN

emo69 emo69 เปลี่ยนเองแบบนี้แล้วในส่วนของประกันอุปกรณ์แก๊สที่ติดตั้งมาจะหมดหรือเปล่าครับ เนื่องจากไม่ให้ช่างทางร้านที่ติดตั้งตรวจเช็คและเปลี่ยนให้ พอดีผมเพิ่งติดแก๊ส ER มาเหมือนกันครับแบบประกันอุปกรณ์ 2 ปี ตอนนี้วิ่งได้ 2,000 กว่าโล ล่ะ มาหาข้อมูลเพื่อจะได้เปลี่ยนเองบ้าง emo69 emo69
ขอเพิ่มเติมน้ำสบู่ที่ใช้ตรวจสอบการรั่วแก๊ส ควรใช้แบบที่ฟองไม่มีน่ะครับ จะได้สังเกตุเห็นฟองที่ขึ้นจากลอยรั่ว แต่ถ้าฟองเยอะขนาดนี้แก๊สรั่วชัวร์ emo60

ขอบคุณครับ  emo69

Balloonx

อยากลองเปลี่ยนเองครับ แต่รูปหายแล้ว   emo69

IHEERMAN

เดี๋ยวผมลองไปหาดูก่อนครับ ไม่รู้ว่าจะยังเหลืออยู่หรือเปล่า