แก้ล้อติดซุ้ม งบหลักร้อย ไม่ต้องโมของเดิม อีก 1 แนวทางฝากไว้ครับ

เริ่มโดย Mira(ge)Sport, 24พ.ย.2013, 16:41:29

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

Mira(ge)Sport

เอาล่ะครับ หลังจากที่มิราจเปลี่ยนล้อ 15 มา ก็เจอปัญหาติดซุ้มกันมาตลอด ๆ ๆ ๆ ๆ
หาทางออกสารพัด ไม่ว่าจะหนุนสปริง หนุนมากไปด็โก่งไม่สวย หรืออัดโช๊ก สักพักก็แตกไม่ก็หาสูตรพอดีไมได้
เปลี่ยนโช๊คสปริงใหม่ก็กระด้าง แต่ทุกทางไม่ผิดแล้วแต่ชอบว่าชอบแบบไหน บางคนบอกหนึบดีกระด้างไม่เป็นไร
เอาเป็นว่าผมคนนึงที่แก้ปัญหามาทุกทางแล้วล่ะครับ สุดท้ายมันกระด้าง วิ่งไกล ๆ คนนั่งหลังพาลจะอ๊วกเอา
อีกทั้งแม่ตัวเองเป็นโรคกระดูเลยนั่งหลังแบบ เด้งได้เด้งดีไม่ไหว

เอาเป็นว่าเล่าย้อนให้ฟังว่ารถผมทำอะไรมาบ้าง
1. อัดโช๊ค ใส่ยางกันกระแทกในแกนโช๊ก
2. หนุนสปริง ใช้ยูรีเทน 1 นิ้ว
3. โช็กอัพ suncho ตัวนี้แก้ได้พอใจมากสุดแต่มันหนึบกระด้างไป
4. พับซุ้มล้อ

รถมิราจของผมติดแก๊สและมักเดินทางไกลเสมอ นั่ง 4 บ่อย ๆ

โจทย์ของผมคือ ต้องกลับไปนิ่มนวลเหมือนเดิม
เอาล่ะทำยังไงดี ตอนนี้
1. โช๊กต้องของเดิม
2. สปริง ต้องของเดิม
3. รองยูรีเทนเหมือนเดิม ไม่อยากให้ท้ายห้อย
4. ซุ้มล้อพับแล้วคงไม่ถ่างออก

สรุปคือ ต้องทำยังไง ให้ยุบสุดตัวแล้วยุบน้อยกว่าเดิม 1 นิ้ว กำลังดี
เลยพยายามนึกย้อนสิ่งที่เคยทำทั้งหมด ก็ดูจะไปเข้าตา
ยางกันกระแทกที่ใส่รองในแกนโช๊ก ไม่ให้มันยุบสุด
แต่ทว่า ยางตัวนี้ผมเคยใช้แล้ว 1 เดือน แกะมาดู ย้วยยุบแตกบี้
ดังนั้นต้องทำให้แข็งแรง โดยการ ใช้เหล็กเป็นวัสดุ

เลยมองว่าจะเอาบุชเหล็กมาใส่แทนยางกันกระแทก
แต่ อาจจะเกิดการกระแทกแกนโช๊ก หรือเสียดสี ทำให้เสียงดังและแกนสึก
ดังนั้นต้องบังคับทรง ครั้นจะกลึงให้พอดีแกนก็มิได้ เพราะติดบ่าด้านบน

และอีกอย่างถ้าใส่บุชที่เล็กกว่าฐาน มันก็อาจจะโดนกระแทกลงมาจนทำให้ฐานเบี้ยวหรือทะลุ
ดังนั้น ต้องมีแป้นรับ

ทีนี้ก็ต้องไปกลึงต้นแบบกันล่ะครับพี่น้อง
ผมถอดโช๊คไปด้วยให้โรงกลึงวัดและบอกแบบ ความต้องการไป

มองด้านบน รูจะกว้างหน่อย แต่พอดีบ่าด้านบนไม่งั้นใส่ไม่ได้

ด้านล่างมีบ่ารับ ครอบฐานโช๊กเดิมแบบพอดี ผมเลือกแบบ ถอดเข้าออกได้
ถ้าเอาฮ๊าดคอ ก็บอกโรงกลึงว่า ใส่แบบต้องตอกเข้า แต่จะเอาออกลำบากเลย
ผมเลยเลือกแบบ สวมสบาย ๆ แต่กับการดิ้น ด้วย ซิลิโคนยิงเข้าไปก่อนใส่
แกะออกได้ ใส่พอดี

หน้าเหมือนขนมเค้กงานแต่งงาน หลายๆ ชั้น
ซึ่งความสูงของการบังคับทรง แล้วแต่ชอบเลยนะครับ ไม่ซิแล้วแต่การติดของแต่ละคน
อย่างของผม รองสปริง 1 นิ้ว พับซุ้มแล้ว ยุบสุดติ่ง -1 ซม. ก็จะรอด
ดังนั้นผมเลยเผื่อไว้ว่าของผมต้องยุบน้อยกว่าเดิม 1 นิ้วระยะปลอดภัย

ใส่เข้ากับตัวโช๊ก แหม่ มันเป๊ะ ผ่านบ่านี้ลงไปได้

ครอบฐานโช๊คเดิม ตัวแป้นหนาประมาณ 0.5 ซม. คงรับการกระแทกได้ดีทีเดียว

หน้าตาหลังติดตั้งแล้ว

ทีนี้รูด้านบนที่ใหญ่กว่าแกนโช๊กก็จะไม่มีปัญหา เพราะขยับไม่ได้ และไม่เสียดสีแกนด้วย
ก่อนใส่ พ่นสีก่อนนะครับกันหนิม

มาดูสรุปกันแบบง่าย ๆ ในภาพนี้

ถามว่าจะไม่ดังหรือ ไม่ครับ เพราะของเดิมยางกระแทกฐานโช๊ก ก็คือ ยาง กระแทกเหล็ก
ใส่เจ้าตัวนี้ไป ยางกระแทกแป้นตัวนี้ ก็คือ ยางกระแทกเหล็กเหมือนเดิม

หลังจากใส่แล้วนิ่มตรูดขึ้นมากมาย ลองเทสการยุบตัวแบบกระแทกปึ๊ง โอเคล่ะ ไม่ติดซุ้ม
ปกติหลุมเคย ๆ ลงเต็ม ๆ ครู๊ดดึงฟรึ๊ด ตอนนี้ลงฟังดี ๆ จะได้ยินเสียงกระแทกสุดตัวของโช๊กครับ

สรุปว่า ผ่าน เอาอยู่  สนนราคา 2 ตัวนี้ 600 จบชัย
ลองทำกันดูได้ครับ แต่หากใครอยากสั่งเจ้าตัวนี้กับผม
ไปใส่เอง แบบว่าขี้เกียจไปคุยกับโรงกลึงหรือกลัวคุยไม่รู้เรื่อง
ก็สั่งจากผมได้ครับ ผมคิด 950 บาทรวมค่าส่ง

คราวนี้ มิราจล้อเท่าไหร่ ก็ไม่ติดซุ้มแล้วววววว

nuuprim

Säke_111☮

ใส่ปอกกันฝุ่นได้เหมือนเดิมไหมครับ

ใส่ปอกกันฝุ่นได้เหมือนเดิมไหมครับ

ได้ครับ เหลือช่องระหว่างกันฝุ่นเดิมกับขอบเบ้าใหม่ 2-3 มิล ตอนแรกโรงกหลึงกลึงฐานครอบมาหนามากดูแล้วใส่ไม่ได้แน่ก็เลบยให้เค้าเจียรบางที่สุดเท่าที่ทำได้ ก็เลยครอบหนา 2 มิลเช่นกัน เอาอยุ่ ใส่ได้ไม่ติดครับลองดูแล้วแต่ลืมถ่ายภาพมา

violack

ยกให้เป็น เจ้าแห่งการดัดแปลงมิราจ เลยครับ emo66 ถึงผมจะไม่เข้าใจมากก็เถอะว่ามันทำงานยังไงโช้คถึงยุบตัวแค่นั้น แต่ถ้า จขกท ใส่แล้วดีก็ ดีใจด้วยครับ ผมก็อัดน้ำมัน สปริงSilver ใส่รอวันโช้คเจ๊งเหมือนกัน ได้แต่รอโช้คหลังตรงรุ่นอย่างเดียวเลยตอนนี้ แต่ถึงโช้คตรงรุ่นมาเช่น KYB Excel G,หรือ KYB SR แต่ถ้าใช้มันโหดเกิน ก็คงต้องซ่อมเหมือนกัน ก็ยังเห็น มงคลโช้คอัพ มีแก้ SR แก้โช้คดังๆรุ่นอื่นอยู่เลย

ปล. เพื่อนๆอย่าใช้งานโช้คหนักก็พอ ตอนนี้ผมโรคจิตไปเลย เนินลูก ระนาดอะไรนิดหน่อย จั้มคอสะพาน ลงสะพาน แทบอยากกระโดดแทนรถ emo9
แบมบลู DC&Monster Energy Sticker