แอ๋วเหนือ เชียงใหม่ อ่างข่าง วัดพระธาตุดอยสุเทพ ลำพูน จบที่เขื่อนภูมิพล

เริ่มโดย kosterz, 20ธ.ค.2013, 19:58:58

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

kosterz

สวัสดีครับ
ได้มีโอกาสพามิราจยิงยาวไปเที่ยวเชียงใหม่ ขึ้นดอยอ่างขางมา
เลยมาแชร์ประสบการ์ณให้อ่านกัน

ผมกับแฟนได้แพลนเที่ยวเหนือกัน ตกลงที่อ่างขาง
วันได้ช่วง 13 - 16 เดือนธันวา  คาดว่า อากาศหนาวพอดี
เริ่มต้นเดือนทางวันที่ 13 เริ่มออกจริงๆตอนบ่าย 2
ขับไปเรื่อยๆหลงทางไปสระบุรีอีก  emo65 แวะพักอยู่ 3 ครั้ง
ถึงเชียงใหม่ราวๆเที่ยงคืนนิด พักที่บ้านญาติ วางไว้ว่าสักตี 5 ออกเดินทาง
แต่ปรากฏว่าบ้านญาติน้ำไม่ไหว ปั้มน้ำไหม้ ยังไม่พอ ฝนลงปอยๆทั้งคืน  emo51
เลยกลายเป็นว่าตี 5 ต้องขับไปหาโรงแรมจิ้งหรีดระหว่างทางไปอ่างขาง
เข้าไปอาบน้ำแบบชั่วคราวแทน หาอะไรกินเสร็จ เริ่มเดินทางจริงๆเวลาประมาณ 6 โมงแก่ๆ

ระหว่างทางอากาศดีมาก เย็นสบาย แต่ถนนค่อนข้างเปียกจากฝนตกช่วงกลางคืน
เลยใช้ความเร็วระหว่างเดินทางได้ไม่มากเท่าไหร่ ( 80 - 110)

ผมเลือกเส้นทางผ่านบ้านอรุโนทัย ทางโอเคในระดับนึง มีขรุขระเป็นบางช่วง
ไม่ชันมากนัก แต่ถนนแคบ กับเจอหมอกลงจัดพอสมควร บางช่วงใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 30 - 40 เพราะมองเห็นได้ไม่เกิน 30 เมตร  emo59

ถ้าถามว่ามิราจขับขึ้นดอยเป็นอย่างไร ก็ต้องบอกว่าพอใช้ได้ครับ
ถ้าใช้เกียร์ให้ถูกจังหวะของถนน ใช้ Engine brake ตามที่คุณ mira ได้แนะนำไว้
ขึ้น-ลงได้สบายๆ ครับ แต่ไม่ปรูดปร๊าดขนาดนั้นนะครับ  emo66

เมื่อมาถึงที่พักยังเข้าไม่ได้ ( เกือบๆ 10 โมง ) เลยต้องเที่ยวกันก่อนเลย แวะจุดแรกที่จุดตั้งเต้นท์
กินน้ำเต้าหู้ร้อนๆ + ปาท่องโก๋ตัวเล็ก รสชาติพอใช้ได้ แต่แอบแพงเหมือนกัน
( น้ำเต้าหู้ แก้วละ 20 / ปาท่องโก๋ ตัวละ 2 บาท )
อากาศเย็นมาก ขนาดสายขนาดนั้นยังพูดออกมาเป็นควันอยู่
พอกินกันเสร็จ คนก็เริ่มมาเยอะขึ้นเรื่อยๆ เลยออกเดินทางต่อ..

จากนั้น ก็ไปเที่ยวสถานีเกษตรอ่างขาง นักท่องเที่ยวไม่เยอะมาก
ยังพอหามุมถ่ายรูปกันแบบไม่ติดคนอื่นเป็น Background ได้อยู่
ค่าเข้าคนละ 50 บาทครับ รูปวิวมีไม่เยอะนะครับ มีแต่รูปคน(แฟน) ซะมาก  emo69

พอสักเกือบเที่ยงกว่าๆ ผมเริ่มไม่ไหว เพลียจากขับรถ + นอนน้อย + เป็นไข้
เลยหาของกินแล้วมุ่งหน้าเข้าที่พักทันที เสียดายเหมือนกัน ไม่ได้เที่ยวข้างในให้ทั่ว
อากาศดีมาก
ฝากนิดนะครับ สำหรับคนที่จะไป ดอกพญาเสือโคร่งยังมีไม่ค่อยเยอะ เจอตรงไหนคนก็จะไปแย่งกันถ่าย
บางกลุ่มพยามเอาหน้าไปใกล้ๆดอกมันให้มากที่สุด แต่ดันมีข้อจำกัดเรื่องความสูง
จึงใช้วิธีการดึงกิ่งลงมาแอ๊คถ่ายรูป สุดท้ายกิ่งหัก  emo51
ช่วยรักษากันนิดนึงครับ

น๊อคไปตื่นขึ้นมาก็ราวๆ 4 โมง ออกมาถ่ายรูปวิว เดินเล่นใกล้ๆ
ผมพักที่ ณิชารี ทางไปบ้านนอแล ติดกะไร่สตรอเบอรี่พอดี วิวดีมากครับ
แต่ผมโชคไม่ดีที่วันที่ไปแทบไม่มีแดดให้เห็นเลย อึมครึมเกือบทั้งวัน
สตรอเบอรี่ก็ยังไม่ได้ที่อีก เห็นแต่เขียวๆ  emo65

จากนั้นก็ออกไปหาของกินที่แถวสถานีเกษตร
มีร้านอาหารท้องถิ่นหลายร้าน เลือกร้านถิงถิง คนเยอะมาก แต่ทำอาหารเร็วดีครับ
รสชาติใช้ได้ ราคาของตามปริมาณครับ เช่นในเมนูเขียน 80-120 มันสำหรับ
3 - 5 คน แต่ผมไปกินกัน 2 คนคิดแค่ 70
สั่งกัน 4 อย่าง กินกันอิ่มมากๆครับ

จากนั้นก็เดินแถวๆนั้นมีร้านขายของตอนกลางคืนเริ่มตั้งเยอะครับ
เดินซื้ออะไรกินแถวนั้นเล็กน้อยก็กลับที่พัก...
อากาศเย็นมากๆครับ น้ำนี้หยังกะน้ำในตู้เย็น ล้างหน้านานๆนี้ปวดหน้าเลย   emo41
คืนนั้นฝนตกทั้งคืน ลมแรงมาก หนาวสุดๆต้องใส่เสื้อกันหนาวนอนเอาฮูดครอบหัวไว้ด้วย
ไม่งั้นปวดใบหู  emo64

เช้ามาฝนก็ยังลงหนักเป็นพักๆ ครึ่มมาก เลยรีบเช็คเอ้าออกแต่เช้า
หาอะไรกินแล้วรีบลงไปยังตัวเชียงใหม่ ระหว่างทางฝนตกหนักมากเป็นระยะๆ
บางช่วงหมอกลงจัดมาก เล่นเอาลำบากเหมือนกัน แต่ยังแวะถ่ายรูปที่จุดพักระหว่างทางลงได้อยู่  emo50

วันนั้นพักที่ B2 Premier Nimman เข้าที่พัก พักได้แปปนึงก็หาอะไรกินกัน
จากนั้นก็ตัดสินใจว่าจะพักหรือจะขึ้นวัดพระธาตุดอยสุเทพ
อากาศก็อึมครึมทั้งวัน ฝนตกเป็นพักๆ แต่สุดท้ายตัดสินใจขึ้นวัดพระธาตุต่อ
ยังพอโชคดีที่พอตัดสินใจไปไหว้พระที่วัดพระธาตุไม่มีฝนตกเลย  emo24

ตกดึกก็มาเดินถนนคนเดินใกล้ๆที่พัก ของขายเยอะ คนแยะ อากาศเย็นสบาย
แต่ไม่มีรูปนะครับ ไม่รู้จะถ่ายอะไร ของหลายๆอย่างหาได้ใกล้บ้านท่าน
คละๆกันไป

วันต่อมาก็เข้าไปบ้านญาติใกล้ๆลำพูน แฟนอยากกินเฉาก๋วยที่วัดพระธาตุหิริภุญชัย
วันนั้นอากาศดีมาก แดดดี อากาศเย็น ฟ้าเปิด ทุกอย่างเพอร์เฟค แต่ดันมาสุดยอดตอนวันกลับ  emo65

จากนั้นก็เดินทางกลับ เนื่องด้วยออกมาเร็วเลยแวะเที่ยวที่เขื่อนภูมิพล เป็นการพักรถไปในตัวด้วย
อากาศดีอีกเช่นกัน ไม่ร้อนเกินไป  emo53

จากนั้นก็มุ่งตรงกลับกรุงเทพ แวะเติมน้ำมันเบ็ดเสร็จ สรุป
ระยะทางตั้งแต่ออกจากกรุงเทพ ท่องเที่ยวท้ังหมดจนกลับถึงบ้านเป็นระยะทาง 1,866 กิโลเมตร
ใช้น้ำมันไป 90 ลิตร
ตีเป็นเงิน 3100 นิดๆ ตกวิ่งกิโลเมตรละ 1.66 บาท หรือ 20.7KM/L
ความเร็วที่ใช้วิ่งส่วนใหญ่ 120km/h

mira

ภาพสวยมาก บรรยายได้บรรยากาศหนาวๆเลย น้องมิราจน่ารักเนอะ emo1

omerta003

เติมน้ำมันอะไรครับ ประหยัดมากเลย

superstar

ภาพสวยครับ ตอนหมอกลงนี่น่ากลัวนะ มองแทบไม่เห็นถนนเลย

kosterz

ภาพสวยมาก บรรยายได้บรรยากาศหนาวๆเลย น้องมิราจน่ารักเนอะ emo1

ขอบคุณครับ ^^

เติมน้ำมันอะไรครับ ประหยัดมากเลย

E20 เพียวๆครับ

ภาพสวยครับ ตอนหมอกลงนี่น่ากลัวนะ มองแทบไม่เห็นถนนเลย

หนามากครับ ยิ่งบางทีจะมีรถไม่เปิดไฟหน้าวิ่งสวนด้วย  emo63

num_som

siiwanut

GPS ตัวนี้ชื่อแอพอะไรครับ

Doctor_krab

อยากรู้ GPS ตัวนี้ชื่อแอพอะไรครับ รบกวนด้วย

kosterz

อยากรู้ GPS ตัวนี้ชื่อแอพอะไรครับ รบกวนด้วย

GPS ตัวนี้ชื่อแอพอะไรครับ

iGO ครับ

ฟ้าใส 007_TG

อากาศดีมากครับ ^^ emo71 emo71

wii

emo24 emo24 อยากไปมั่งงง  emo33

james84310

เปลี่ยนหัวฉีด เติม E85 ค่าน้ำมันอาจจะลดลงอีก 1,000.-

deathscythesoul

ภาพสวยครับ ต้องตามไปบ้างแล้ว

naisoi

เปลี่ยนหัวฉีด เติม E85 ค่าน้ำมันอาจจะลดลงอีก 1,000.-

ไม่มีทางครับ ผม e 85 หัวฉีด  ทริป ดอยอินททนนท์  ปางอุ๋ง  ปาย เชียงใหม่
ระยะทาง  2,450Km  ค่าน้ำมัน 4,300   บาท ยังได้ 1.75  เลยครับ
เพราะขึ้นดอยเยอะมากๆๆ   ผู้โดยสาร อัด 4  สัมภารก เต็มหลัง ถังน้ำมัน 20 + 10 ลิตร