ปีใหม่2557 พามิราจไปรับลมหนาวภาคเหนือ ตาก ลำปาง เชียงใหม่ เชียงราย อุตรดิตถ์

เริ่มโดย bk_3d, 03ม.ค.2014, 18:49:24

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

bk_3d

03ม.ค.2014, 18:49:24 Last Edit: 04ม.ค.2014, 18:12:08 by bk_3d
การเที่ยวครั้งนี้ผมถือว่าเป็นทริปสละโสดของเราทั้งสองคน เพราะเรามีกำหนดจะแต่งงานกันในวันที่ 7/3/57 นี้ เลยคิดว่าจะเที่ยวทิ้งทวนให้เต็มที่หน่อยครับ
(ปล.ภาพไม่ค่อยสวยอย่าถือสานะครับพี่น้อง)
เริ่มออกเดินทางกันตั้งแต่คืนวันที่24/12/2556 เวลา02.00น.
เช้าวันที่25/12/56 เริ่มแวะกินอาหารเช้ากันก่อนที่ตัวเมือง จ.ตาก

สะพานเชือกวิวสวยมากๆ

ก่อนขับเลยไปรับวิวสวยๆอากาศดีดีกันต่อที่เขื่อนภูมิพล

เวลาในภาพประมาณ 10โมงกว่าๆมั๊งครับ อากาศดีมากมาย

ทิ้งท้ายด้วยการบันทึกความทรงจำดีๆกับเขื่อนฯซักภาพ

แล้วเราไปต่อกันที่วัดพระธาตุลำปางหลวง จ.ลำปาง

วันนี้คนยังไม่เยอะมากเท่าไหร่เพราะเราออกมากันก่อนถึงวันหยุดยาว

เหมือนเดิมครับทิ้งท้ายด้วยการบันทึกความทรงจำดีๆกับพระธาตุฯ

จากวัดพระธาตุเราวิ่งยาวๆไปดอยอ่างขางกันเลย แต่แอบอารมณ์เสียนิดๆ ตรงที่มัวหลงในตัวเมืองเชียงใหม่ร่วม2ช.ม. เพราะรถติดมากๆ
ระหว่างทางพบรูปปั้นท่านครูบาศรีวิชัยองค์ใหญ่มาก

เราเดินทางมาถึงทางขึ้นดอยอ่างขางประมาณบ่าย3โมง

ผมมาจากทางบ้านอรุโนทัย เราเริ่มต้นวิ่งเส้นทางบนเขาที่เค้าว่าโหดนักหนากับระยะทาง40กิโล

เพื่อลบคำสบประมาทของหลายๆคน เด๋วผมอัพวีดีโอมาให้ดู ตลอดการแวะซื้อของ ชาวบ้านแถวนี้บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า"อย่าขับขึ้นไปไม่ไหวหรอก" ผมไม่สนครับ ผมว่าข้อดีอย่างนึงของการขับมิราจน้อย หรือรถ ECO Car ขึ้นบนดอยคือ การที่ทุกสายตาจะหันมามองที่รถของเรานี่แหละคือสิ่งที่ผมภาคภูมิใจ(รักมิราจจัง)

สุดทางกันที่สถานีเกษตรดอยอ่างขางเวลา 5โมงเย็น นิดๆ

แต่ตอนนั้นรู้สึกเหนื่อยกับการเดินทาง จึงขอผ่านไปก่อนกับสถานีฯ ไปลาลานกางเต็นท์ดีกว่า

บรรยากาศแคมป์ปิ้ง ฉลองวันคริตส์มาสของเราทั้ง2คนครับ

สุดท้ายทนอากาศหนาวเย็นไม่ไหวหลังตั้งแต่ 4 ทุ่ม หุ หุ

ตื่นมาตอนเช้าวันที่ 26/12/56 ประมาณ 6 โมง เปิดเต็นท์มาประทับใจมากกับภาพเบื้องหน้า (ดูรูปเอาครับ)

ภาพในความทรงจำที่ดี

สวยๆๆๆ

บรรยากาศดีมากๆ

เหมือนเดิมครับทิ้งท้ายด้วยการบันทึกความทรงจำดีๆกับดอยอ่างขาง

ระหว่างเส้นทางวิ่งลงเขามีจุดพักรถ ขายอาหารกันตลอดเส้นทาง วิวข้างทางก็สวย

แวะเที่ยวฐานปฎิบัติการซุ่ยถัง

ผมประทับใจเป็นการส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าการท่องเที่ยวบนดอยอ่างขาง จะมีพี่น้องทหารคอยดูแลเราตลอดเส้นทางไม่เว้นแม้แต่ยามดึกดื่นก็จะมีขับรถออกลาดตะเวน ตรวจเส้นทางขาขึ้นดอย ว่ามีรถนักท่องเที่ยวประสบเหตุหรือไม่ ยอดเยี่ยมเลยทีเดียว

เรามานั่งจิบชา กาแฟ ยามเช้าเพื่อรับชมวิวทะเลหมอกสวยๆ

ขอภาพหวานๆซักรูปนะครับ

ลงจากดอยอ่างขางประมาณ 10โมง เรามุ่งหน้าสู่จังหวัดเชียงรายทันที โดยใช้เส้นทาง อ.ฝาง เส้นทางวิ่งบนเขาตลอดทั้งเส้น
เวลาประมาณ 4 โมงเย็น เราเดินทางไปเที่ยวตลาดชายแดนแม่สายกันก่อนเพื่อซื้อของฝาก ออเดอร์ยาวเป็นหางว่าว555+

ภาพบรรยากาศตลาดพรมแดน ผมคิดว่าตลาดโบเบ๊บ้านเราของถูกกว่าอีกเนอะ

จากนั้นเริ่มขับหาที่พักครับเราสองคนยังไม่ได้อาบน้ำกันเลย ก็เลยขับหาที่พักสบายๆสักคืน โดยตั้งใจจะหาที่พักใกล้ๆวัดถ้ำป่าอาชาทองให้มากที่สุด เพราะเช้าวันรุ่งเรามีโปรแกรมใส่บาตรพระขี่ม้ากัน

สุดท้ายเราเลือกที่นี่ครับ "บ้านฑิฆัมพร" ราคา500บาท ไม่มีอาหารเช้านะครับ ห่างจากวัดป่า 1 กิโลเองครับ

เช้าวันที่ 27/12/56 เราออกเดินทางจากที่พักไปจุดหมาย ณ วัดถ้าป่าอาชาทอง เพื่อใส่บาตร

ใครไม่ได้เตรียมของใส่บาตรมาไม่ต้องห่วงนะครับ ที่วัดมีขายให้พร้อม

บรรยากาศภายในบริเวณตักบาตร

มีสถานที่ให้เราได้ทำบุญกันเต็มที่

ให้อาหารม้ากันครับ ม้าน่ารักดี

ดูสง่าทั้งพระและม้า

นั่งรอพระมารับบาตร

วันนี้คนยังเงียบเหงามากๆ

รูปคู่ซักรูป คริ

ภาพเดี่ยวบ้าง แอ๊ปเต็มที่ ยิ้มรับปีนี้กับอายุ30ขวบ

เวลา 8.00 น. พระจะเริ่มมารับบาตร

รอ รอ รอ

ได้ใส่บาตรแล้ว เย้ๆๆ

พระรูปนี้หล่อมากมายครับ

พอใส่บาตรเสร็จ กำลังจะเดินทางกลับ เอ๊ะ!เห็นคนยืนมุง ต่อแถวกันมีอะไร เลยเข้าไปดู ก็ถึงพบว่า ท่านครูบาเหนือชัย เจ้าอาวาสวัดถ้ำป่าอาชาทอง กำลังให้ผู้มาทำบุญได้ลอดท้องม้ากันอีกด้วย

ยืนถ่ายรูปอยู่ดีๆ ท่านกวักมือเรียกเราให้เข้าไปใกล้ๆท่าน เราก็รีบส่งกล้องให้แฟน ท่านกระซิบเบาๆว่า "ปีนี้ปีชงนะ จะมีเคราะห์" ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อล่ะครับ ท่านรู้ได้ยังไง ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว เพียงแต่มีความมุ่งมั่นที่จะไปพบท่านให้ได้แค่นั้นเอง

ท่านเลยจัดการสะเดาะเคราะห์ชุดใหญ่ให้เลย

รู้สึกขนลุกซู่ไปทั้งตัวเลย เมื่อท่านจิกลงบนกลางศรีษะ  แล้วก็ท่องคาถาบางอย่างใส่ตัวผม รู้สึกเหมือนจะไม่รู้สึกตัว ไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่นะครับ(ต้องบอกก่อนว่าผมรับลิงลมใส่ตัวมาจากหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ)

เสร็จพิธีแล้วก็กราบลาท่าน

ถ่ายรูปเป็นที่ระลึก

ออกจากวัด เราก็มุ่งหน้าสู่ วัดร่องขุ่น
มาถึงวัดร่องขุ่นประมาณ11โมง คนเยอะมากๆๆ

เราเที่ยวไม่นานก็ต้องลาวัดร่องขุ่นเพราะคนเยอะเกิ๊นน

เราไปต่อกันที่ อุทยานแห่งชาติลำน้ำน่าน จ.อุตรดิตถ์

เรามาถึงเขตอุทยานฯ ประมาณ 4 โมงเย็น ก็เริ่มหาที่กางเต็นท์กันก่อน

เตรียมอาหารมื้อเย็นกันก่อน

เช้าวันที่28/12/56 อากาศดีพอสมควร

ทิ้งท้ายด้วยการบันทึกความทรงจำว่าครั้งหนึ่งฯ

แล้วเราก็มุ่งหน้าต่อพิษณุโลก และก็พิจิตร
วันที่30/12/56มาเตรียมเคาท์ดาวน์กับครอบครัว ญาติ พี่ น้อง ที่บ้านสวนผมเอง
รูปภาพบริเวณบ้านของผมที่จังวัดอยุธยาครับ

ตั้งชื่อบ้านสวนเป็นชื่อของคุณพ่อครับ

สุดท้ายนะครับ ทริปนี้ผมเดินทางใช้ระยะทางไปทั้งสิ้น 1,874 กิโล โดยเริ่มต้นจากที่พักนวนคร วิ่งผ่าน อยุธยา อ่างทอง สิงห์บุรี อุทัย นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก ลำปาง เชียงใหม่ เชียงราย แพร่ อุตรดิตถ์ พิษณุโลก พิจิตร และก็กลับมา อยุธยา จนมาสุดทางที่อยุธยาใช้น้ำมันE20ล้วนๆ เติมไปทั้งสิ้น 7,000 กว่าบาท กับคน2คน สัมภาระเต็มคัน บนหลังคาอีกเพียบ สนุกครับถือเป็นการเดินทางที่ดีครับ สนุกมากมาย คุ้มค่ามากครับกับความเหนื่อยล้า ยังไงผมขอจบการท่องเที่ยวปีใหม่ไว้เท่านี้นะครับ ขอให้มีความสุขมากๆกับปี 2557 ทุกๆท่านนะครับ มิราจno.513 สวัสดี

aad.mirage

emo71 ยอมไปเที่ยวบ้างครับ อิจจา

pom-61

ถ่ายรูปได้สวยมากครับ emo18

NUAL RALLIART

ถ้ามีปุ่มกดไลค์ผมจะกดสัก 100ที

ขายกรอบป้าย RALLIART แท้ 550 บาทพร้อมแพคส่งEMS

nin

(การเที่ยวครั้งนี้ผมถือว่าเป็นทริปสละโสดของเราทั้งสองคน เพราะเรามีกำหนดจะแต่งงานกันในวันที่ 7/3/56 นี้ ) 

สุดยอดการเดินทางเลยครับ อิจฉามากเลย  และก็แสดงความดีใจด้วยครับกับการสละโสด ครั้งนี้ แต่รู้สึกจะพิมปีผิดนะครับ

Tha10050

akasaki

ขับอยู่แต่บนเขาเหมือนกันเลยสุดยอด มิราจได้มากกว่าที่คุณคิด จริงๆๆemo24

Boy_Somphop

สุดยอดแห่งการท่องเที่ยวเลยครับ มีโอกาสอยากไปบ้างจังเลย แต่ลูกยังเล็ก ฮ่าๆๆ emo65

Damask

(>.<) ฝันให้ไกล ไปให้ถึง (^.^)

jackies

เที่ยวกันสองคน.กับรถเล็กๆที่ออกแบบมาน่ารัก. อิจฉาจริงๆครับ.

ใช้ E20 เติมไป 7,000 บ.  ถ้าใช้แก๊สก็คงเหลือ 3,500 บ. แน่นอน.

เห็นแล้วน่าเที่ยวมากๆครับ.
หน้าอ่าน..https://www.facebook.com/pages/Jackies_chainn/169403786593185?ref=hl<br /><br />หน้าสนใจ.. click click >> Jackies Chain ลั้น ลา <br /><br />  รับติดตั้ง.. ฉนวนกันความร้อนที่หลังคารถ 093-5745255

bk_3d

(การเที่ยวครั้งนี้ผมถือว่าเป็นทริปสละโสดของเราทั้งสองคน เพราะเรามีกำหนดจะแต่งงานกันในวันที่ 7/3/56 นี้ ) 

สุดยอดการเดินทางเลยครับ อิจฉามากเลย  และก็แสดงความดีใจด้วยครับกับการสละโสด ครั้งนี้ แต่รู้สึกจะพิมปีผิดนะครับ
ขอบคุณครับพี่ แก้ไขให้แล้วครับ

bk_3d

เที่ยวกันสองคน.กับรถเล็กๆที่ออกแบบมาน่ารัก. อิจฉาจริงๆครับ.

ใช้ E20 เติมไป 7,000 บ.  ถ้าใช้แก๊สก็คงเหลือ 3,500 บ. แน่นอน.

เห็นแล้วน่าเที่ยวมากๆครับ.

อยากติดมากเลยครับ แต่อยากดูการใช้งานจริงจากพี่ๆในคลับกันก่อนครับ

wii

emo24 emo24 สุดยอดครับ

Nichcha_mam

05ม.ค.2014, 16:28:47 Last Edit: 05ม.ค.2014, 16:49:12 by Nichcha_mam
 emo24 ของผมไปมาเช้า28-4เชียงใหม่-อินทนน์-อ่างขาง-ปาย-ปางอุ๋ง-ปาย
เชียงใหม่-ม่อนแจ่ม-ดอยสุเทพ-ดอยปุย-ลำปาง-กรุงเทพ 2700กว่าโลเติมe20
6860บาท สนุกสุดๆเลยครับมิราจเราไปได้ทุกที่จริงแวะนั่นนี่บลาๆตามทางอีกไป
ทั้งหมดผู้ใหญ่สองเด็กสอง emo53