~ แ ด ม ป์ เ อ ง เ งี ย บ เ อ ง . . . ! !

เริ่มโดย domeno99, 27ม.ค.2014, 04:43:01

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

domeno99

27ม.ค.2014, 04:43:01 Last Edit: 27ม.ค.2014, 13:36:21 by domeno99

เริ่มจากด้วยความ Eco ของมิราจ ตัวรถจึงไม่ได้มีวัสดุซับเสียงมากนัก
ประกอบกับเบื่อเสียงยาง เสียงลมมานาน
ครั้นจะไปจ้างเค้าแดมป์ วิ่งถามราคาร้านแถวบ้าน
ค่าแดมป์(ค่าแผ่น+ค่าแรง) คิดแผ่นละ800 emo48
ค่าแผ่นแดมป์ ประมาณ350 เอง ค่าแรง500 แพงเอาเรื่อง

จึงจัดการไปเดินบ้านหม้อ แหล่งที่ชาวเน็ตให้ข้อมูลมาว่ามีแผ่นแดมป์ขาย
ไปถึงก็เจอเลย เลือกยี่ห้อมาตราฐานหน่อย American Dynamic
ราคาขายปลีกแผ่นละ350 แต่ถ้ายกกล่อง(6แผ่น)กล่องละ1,900 ตกแผ่นละ316บาท
จึงจัดมา 2 กล่อง จะต้องใช้ไดร์ร้อนป่าวด้วยนะครับ

หน้าตาแผ่นแดมป์

เครื่องมือแกะกิ๊ปส์

เริ่มด้วยประตู แกะแผงประตูก่อนเลย

ประตูหน้าติดแผ่นแดมป์ เจาะรูปเว้นลำโพง เจาะรูร้อยสายไฟออกมา และตัดแต่งให้เรียบร้อย และเป่าไดร์ร้อนให้เข้ารูป

ประตูหลัง ทำเหมือนกัน

ต่อด้วยซุ้มล้อ ต้นเหตุเสีัยงยางบดถนน
เริ่มจากขึ้นแม่แรง ถอดล้อก่อนเลย

แกะกิ๊ปส์ล๊อค และถอดบังโคลนพลาสติกออก

จะเจอซุ้มล้อ อันว่างปล่าว ปราศจากวัตถุใดๆ กั้นเสียงเลย

จากนั้นแดมป์ซุ้มล้อด้านใน2ชั้น และแดมป์ที่บังโคลนพลาสติกอีก2ชั้น

ต่อด้วยพื้นรถ เริ่มจากถอดเบาะหน้า-หลัง

ถอดพลาสติกครอบเกียร์ พลาสติกข้าง ถอดพรม

ซุ้มล้อหลังด้านในซ้าย-ขวา

จากนั้นก็แดมป์พื้นทั้งหมด แล้วประกอบทุกอย่างกลับที่เดิม

---------------------------------------------------------------------
ขออภัย ที่ถ่ายรูปมาเพียงเท่านี้
สรุประยะเวลาในการแดมป์ ถอด-ประกอบชิ้นส่วนทั้งหมด 9 โมงเช้า - ตี 2
เล่นเ้อาซะหมดแรงไปเลย
สรุป
แผ่นประตูหน้า-หลัง ทั้งหมด 4 แผ่น
พื้น+ซุ้มล้อด้านใน ทั้งหมด 7 แผ่น
ซุ้มล้อด้านนอก4ชั้น (ซุ้ม+บังโคลนพลาสติก) ล้อละครึ่งแผ่น รวมหน้าหลัง ทั้งหมด 2แผ่น

***รวมทั้งหมดประมาณ 13-14แผ่นโดยประมาณ
ค่าใช้จ่ายแผ่นแดมป์2กล่อง = 1900*2 = 3,800 บาท
+เศษอีก2แผ่น = 350*2 = 700 บาท
รวม 4,500 บาท

ผลลัพธ์
...เสียงรบกวนจากภายนอก พื้นรถ ใต้ท้อง ประตู ลดลงอย่างชัดเจน
...ฟังเพลงในไพเราะขึ้น ลำโพงเสียงดีขึ้น แน่นขึ้น
...ใครอยากลองทำตามเชิญครับ แต่ขอบอกว่าเหนื่อยเอาเรื่อง และเจ็บมือมาก
...แต่ผลลัพธ์ที่ได้คุ้มค่าเหนื่อยครับ

............(โปรเจ็คต่อไป พ่นสเปรย์ซิลิโคลนกันเสียงที่ซุ้มล้อ).............
อย่าเอาตนเอง เป็นศูนย์กลาง "จักรวาล"

Anfield Road

เจ๋งมากๆ  emo53

IHEERMAN

เป็นอะไรที่อยาก DIY มานาน แต่คิดแล้วน่าจะเหนื่อยมาก  emo64
MIRAGE ROAD SHOW ...

jackies

ถูกต้องแล้วครับ. แผ่นแดมป์ประตู หรือแดมป์พื้น ต้องเป็นแบบของคุณ. domeno99

พวกรถตู้เค้าก็แดมป์กันแบบนี้ครับ. คล้ายแผ่น PVC หนังเทียมที่เค้าทำเบาะครับ.

ไม่ใช้ว่า..ไปเอาฉนวนกันความร้อนมีโฟม.มาแดมป์ประตูและพื้น ผิดหลักการครับ.

ฉนวนกันความร้อนแบบมีฟอยล์ เค้าเอาไว้กันความร้อนที่หลังคา ครับ.

แบบของคุณ. domeno99  ทำถูกต้องแล้วครับ. ขอชมเชย ...!!
*** ฉนวนแบบนี้.เอาไว้กันความร้อนที่หลังคาครับ.***

หน้าอ่าน..https://www.facebook.com/pages/Jackies_chainn/169403786593185?ref=hl<br /><br />หน้าสนใจ.. click click >> Jackies Chain ลั้น ลา <br /><br />  รับติดตั้ง.. ฉนวนกันความร้อนที่หลังคารถ 093-5745255

神灵骑士

ถ้าจะเหนื่อยน่าดู  emo64 emo64 emo64
เดินตามรอยเท้าเขา เราจะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง

My name is [LY]

โอ้แม่เจ้าเห็นเวลาที่พี่ใช้ทำแล้ว น้องว่ามันช่าง emo34
สุดยอดแห่งความอดทน emo24

LOVE OR WAR

ยอมคับผมทำแบบนี้ไม่ได้  ก้มๆเงยๆ อวกแตกแน่  emo9
สักวา อย่าเป็นทาส ตลาดหุ้น   เงินของคุณ ที่ลงทุน คุณเจ้าของ
คุณต้องเป็น เจ้านายใหญ่ ไม่เป็นรอง    จงตรึกตรอง มองดูใหม่ ให้ดีดี
ก่อนเข้ามา คิดว่าหุ้น ลงทุนง่าย            แค่คอยขาย สบายๆ ง่ายอีหลี
ซื้อของถูก แล้วถือต่อ รอท่าที              กำไรมี แล้วค่อยขาย ได้แน่นอน

japathai

nuuprim

ขอบคุณมากๆครับ
ตอนนี้ก็เลยได้ความคิดว่าจะทำแดมป์เฉพาะซุ้มล้อด้านนอก+จะสลับยาง
และพ่นสเปรย์ซิลิโคลนกันเสียงที่ซุ้มล้อก่อน
น่าจะใช้เวลาพอประมาณครับ

deathscythesoul

ข้าน้อยขอคาราวะงามๆ  emo66 emo66 emo66

patchayas

เยี่ยมยุทธครับ emo63

เครื่องมือแกะกิ๊ปส์  ซื้อที่ำไหนครับ

chain

เยี่ยมเลยครับ ของผมแค่จะรื้อแผงประตูติดทวิตเตอร์ยังขี้เกียจเลย  emo44

domeno99

เยี่ยมยุทธครับ emo63

เครื่องมือแกะกิ๊ปส์  ซื้อที่ำไหนครับ

อาคารศรีวรจักร ชั้น2 ร้าน Washabi shop ครับ 120 บาท

เยี่ยมเลยครับ ของผมแค่จะรื้อแผงประตูติดทวิตเตอร์ยังขี้เกียจเลย  emo44

จริงๆรื้อไม่ยากครับ แต่จะยากตรงที่รื้อยังไงไม่ให้กิ๊ปส์หัก
ถ้าดึงแผงประตูออกมาแล้วกิ๊ปส์ติดมาด้วยก็ดีไป
แต่ถ้าดึงแล้วกิ๊ปส์ยังคาอยู่ ต้องใช้ไขควง+ตัวแกะกิ๊ปส์งัดทีละอัน
มันจะเสียเวลาตรงแกะกิ๊ปส์ กับแดมป์แล้วต้องมานั่งเจาะรูที่แผ่นแดมป์เพื่อเว้นช่องรูน็อต
แต่บอกเลยว่า เหนื่อยครับ emo50
อย่าเอาตนเอง เป็นศูนย์กลาง "จักรวาล"

nuuprim

แล้วซุ้มล้อหลังติดไงครับ ผมก้มๆดูไม่มีพลาสติก ติดตรงเหล็กเลยใช่ไหมครับ
และพ่นสเปรย์ซิลิโคลนนี้พ่นทับที่เราแดมป์เลยใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ