เปลี่ยนสีไฟเรือนไมล์หน้าปัทม์

เริ่มโดย Mira(ge)Sport, 19ส.ค.2014, 22:00:36

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

tumwichit

04ก.ย.2014, 15:26:52 Last Edit: 04ก.ย.2014, 15:30:56 by tumwichit
เปลี่ยนหลอดนี่ใช้ขนาด 12 v ใช่ไหมครับ แล้วใช้กี่วัตต์ เด็วลองไปเดินหาแถวบ้านหม้อมั่งครับ แต่เปลี่ยนสีจอนี่ทำยังไง เอาจอสีอื่นมาใส่ไช่หรือป่าว มันมีขายตรงรุ่นเลยไหมครับ
ดีกว่าเดิน

นาย ต.ตาล

เปลี่ยนหลอดนี่ใช้ขนาด 12 v ใช่ไหมครับ แล้วใช้กี่วัตต์ เด็วลองไปเดินหาแถวบ้านหม้อมั่งครับ แต่เปลี่ยนสีจอนี่ทำยังไง เอาจอสีอื่นมาใส่ไช่หรือป่าว มันมีขายตรงรุ่นเลยไหมครับ

ผมใช้หลอดจาก led แบบเส้นครับ ถอดเอาทีละหลอด

led แบบเส้นครับผมซื้อมาเส้นละร้อยตามร้านประดับยนต์

ถอดจอออกจากบอร์ดครับ

สองหลอดด้านล้างเป็นไฟจอครับ ส่วนสองหลอดที่เอียงๆอยู่เป็นของไมล์ และของวัดรอบจะวางอยู่ในลักษณะเดียวกัน แต่จะอยู่ทางซ้ายมือ

emo34

Säke_111☮

ผมใช้หลอดจาก led แบบเส้นครับ ถอดเอาทีละหลอด

led แบบเส้นครับผมซื้อมาเส้นละร้อยตามร้านประดับยนต์

ถอดจอออกจากบอร์ดครับ

สองหลอดด้านล้างเป็นไฟจอครับ ส่วนสองหลอดที่เอียงๆอยู่เป็นของไมล์ และของวัดรอบจะวางอยู่ในลักษณะเดียวกัน แต่จะอยู่ทางซ้ายมือ

emo34

ฝีมือบัดกรีสุดยอดครับ ถอดพิน 25 ขาออกมาจนได้ emo24 emo24
ถ้าไม่ฝีมือจริงๆไม่แนะนำให้เลียนแบบครับ ปลายหัวแร้งต้องเล็กและคุมความร้อนได้ ไม่งั้นลายปริ๊นเละ,หลอดเสีย ฯลฯ งานเข้าแน่ๆ emo21

นาย ต.ตาล

ฝีมือบัดกรีสุดยอดครับ ถอดพิน 25 ขาออกมาจนได้ emo24 emo24
ถ้าไม่ฝีมือจริงๆไม่แนะนำให้เลียนแบบครับ ปลายหัวแร้งต้องเล็กและคุมความร้อนได้ ไม่งั้นลายปริ๊นเละ,หลอดเสีย ฯลฯ งานเข้าแน่ๆ emo21

ขอบคุณครับ ผมใช้หัวแร้งแซ่ กับที่ดูดตะกั่ว และก็ฟลัก กับใจเย็นๆครับ  emo40

yello-pink

ส่วนใหญ่ก็ต้องเรียนมาโดยตรง หรือไม่ก็เป็นช่างซ่อมอิเล็กทรอนิกส์
งูๆปลาๆอย่างเราขืนไปบัตกรี มีหวังโยนทิ้งทั้งอัน emo71 emo71
ผมก็อยากเปลี่ยนสีจอส้มเป็นสีฟ้า แต่แค่เห็นขาก็ตาลายแล้ว emo52
รำพังแค่หลอดไฟอย่างเดียวก็พอไหว

tumwichit

แบบนี้ถูกต้องไหมครับ หมายความว่าถ้าจะเปลี่ยนไฟหน้าจอจากสีส้มเป็นสีอื่นๆต้องถอดจอที่อยู่กับแผ่น PCB ออกมาก่อน แล้วทำการถอดหลอดสีส้มเดิมออก และเปลี่ยนสีอื่นเข้าไปแทน แต่มันจะยากตรงวัดใจกัน 25PIN นี่แหละครับ ถ้าลำพังเปลี่ยนแค่ไมค์กับวัดรอบนี่ผมว่าไม่ค่อยเท่าไร งานนี้ มือไม่นิ่งจริง บร์อดถึงกับไหม้กันเลยทีเดียว

แล้วถ้าไหนๆก็เปลี่ยนหน้าปัดไมค์เป็นสีอื่นแล้ว ไฟตรงวิทยุตัวรองTOP นี่เดิมทีเป็นสีส้มสามารถเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆได้ไหมครับ ผมว่าน่าจะ D.I.Y. กันได้นะ อยากเปลี่ยนเป็นสีฟ้าอ่ะครับ
ดีกว่าเดิน

นาย ต.ตาล

แบบนี้ถูกต้องไหมครับ หมายความว่าถ้าจะเปลี่ยนไฟหน้าจอจากสีส้มเป็นสีอื่นๆต้องถอดจอที่อยู่กับแผ่น PCB ออกมาก่อน แล้วทำการถอดหลอดสีส้มเดิมออก และเปลี่ยนสีอื่นเข้าไปแทน แต่มันจะยากตรงวัดใจกัน 25PIN นี่แหละครับ ถ้าลำพังเปลี่ยนแค่ไมค์กับวัดรอบนี่ผมว่าไม่ค่อยเท่าไร งานนี้ มือไม่นิ่งจริง บร์อดถึงกับไหม้กันเลยทีเดียว

แล้วถ้าไหนๆก็เปลี่ยนหน้าปัดไมค์เป็นสีอื่นแล้ว ไฟตรงวิทยุตัวรองTOP นี่เดิมทีเป็นสีส้มสามารถเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆได้ไหมครับ ผมว่าน่าจะ D.I.Y. กันได้นะ อยากเปลี่ยนเป็นสีฟ้าอ่ะครับ

ถูกต้องแล้วครับถ้าจะเปลี่ยนเฉพาะหน้าปัดไม่ต้องถอดจอ ส่วนไฟวิทยุเดี๋ยวผมรื้อให้ดูว่าใช้หลอดแบบไหน แต่รู้สึกว่ามีคนทำแล้วนะครับ

นาย ต.ตาล

รื้อดูแล้วครับ led มีทั้งหมด 20 เม็ด หลอดเล็กแบบที่ใส่ในโทรศัพท์มือถือครับตอนนี้ผมไม่มีหลอด ได้แต่รื้อ emo64

เทียบกับหลอดของเดิมเรือนไมล์นะครับ

tumwichit

รื้อดูแล้วครับ led มีทั้งหมด 20 เม็ด หลอดเล็กแบบที่ใส่ในโทรศัพท์มือถือครับตอนนี้ผมไม่มีหลอด ได้แต่รื้อ emo64

เทียบกับหลอดของเดิมเรือนไมล์นะครับ

โห!!!ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ถอดให้ดูกันเดี๋ยวนั้นเลย ใจถึงสุดๆผมว่าเปลี่ยนไม่น่าจะยากนะครับ ถ้าเป็นสีฟ้าทั้งหมดเนี่ผมว่าจ็าบไปอีกแบบแน่ๆ สีส้มแบบเดิมๆนี่ผมเบื่อแล้ว อยากเปลี่ยนมากๆแต่ใจยังไม่นิ่งพอ 555
ดีกว่าเดิน

Säke_111☮

04ก.ย.2014, 22:59:07 Last Edit: 05ก.ย.2014, 01:55:24 by Säke_111☮

ผมเคยรื้อจะเปลี่ยนเหมือนกัน(นานละ ลืมบอก) emo17 เจอหลอดLEDเล็กแบบในมือถือก็เลยลองใช้วิธีพ่วงเอา(ขนานหลอดเดิม) เพราะไม่กล้าเสี่ยงถอดหลอดเดิมกลัวผิดพลาดหลอดเดิมจะขาดไปด้วย(แล้วหาสติ๊กเกอร์บังแสงหลอดเดิมไว้)แต่ตรงมุมๆมันวางหลอดใหญ่ไม่ได้และหน้าจอก็หลายพินและขาเล็กเหลือเกินก็เลยยกเลิกโครงการ emo21 ระวังเรื่องถอดสายแพด้วยนะครับ พื้นที่ทำมันแคบ

yello-pink

05ก.ย.2014, 01:10:26 Last Edit: 05ก.ย.2014, 01:30:46 by yello-pink
คลับมิราจนี่ มีแต่คนเก่งๆทั้งน๊านเลย emo18 จ๊าบๆ

yello-pink

ถูกต้องแล้วครับถ้าจะเปลี่ยนเฉพาะหน้าปัดไม่ต้องถอดจอ ส่วนไฟวิทยุเดี๋ยวผมรื้อให้ดูว่าใช้หลอดแบบไหน แต่รู้สึกว่ามีคนทำแล้วนะครับ

ขอถามนิดนึงครับ สงสัยว่า เปลี่ยนหลอดเรือนไมล์เป็นสีขาวแล้ว
สีเข็มไมล์ยังแดงสดเหมือนของเดิมรึป่าวครับ หรือว่าแดงจางๆ
ของผมใช้ครอบให้มันอยู่ในวงจำกัดแค่เข็มไมล์ก่ะเข็มวัดรอบ emo50

นาย ต.ตาล

ตามรูปเลยครับ เรื่องความสดนะครับอาจจะสดกว่าเดิมนิดนึงเพราะไฟเป็นสีขาวแล้วมันสว่างขึ้น

tumwichit

ตกลงโครงการเปลี่ยนหลอดไฟเครื่องเสียงเรานี่ ต้องล้มเลิกไปแล้วหรือครับ เสียดายอยากเห็นมากๆ
ดีกว่าเดิน