#### และแล้วก็ DIY เรียบร้อย ทั้งสไล้ท์เทอร์โมตรัทแอร์ กับหลอดไฟเรือนไมล์ ####

เริ่มโดย yello-pink, 02ก.ย.2014, 06:29:53

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

yello-pink

02ก.ย.2014, 06:29:53 Last Edit: 02ก.ย.2014, 06:41:15 by yello-pink
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ chaiissarah ที่ได้แน่ะนำการใส่ r ตัวต้านทานให้ผม
ผลของการใส่ก็เปิดมาแก๊ก 2 ทำบ้างไม่ทำบ้าง ในจังหวะแก๊ก 2 แต่มาที่แก็ก 3-4 อันนี้ทำชัวร์
ก็ ok ครับแค่นี้ก็ดีแล้ว (ขออภัยใส่รูปนี้ผิด)
และไหนๆก็รื้อแล้ว ก็เลยเปลี่ยนสีหลอดไฟเรือนไมล์ไปด้วยซ่ะเลย แจ่ม

รายละเอียดไม่ค่อยเยอะ รีบเพราะมืดแล้ว ตอนกลางคืนจะดูสวยดีครับ

อุปกรณ์ยังเหลือเยอะ ใครอยากได้ไปใส่ก็บอกได้ครับผมแบ่งให้ ซื้อมาเยอะใช้นิดเดียว ไม่ใช่อะไรหรอกเขาไม่แบ่งขาย ต้องซื้อทั้งเส้น

รูปบนสุดต้องเป็นรูปนี้ครับ ค่า r 8.2k ถึงจะถูก

chok_chai

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ chaiissarah ที่ได้แน่ะนำการใส่ r ตัวต้านทานให้ผม
ผลของการใส่ก็เปิดมาแก๊ก 2 ทำบ้างไม่ทำบ้าง ในจังหวะแก๊ก 2 แต่มาที่แก็ก 3-4 อันนี้ทำชัวร์
ก็ ok ครับแค่นี้ก็ดีแล้ว (ขออภัยใส่รูปนี้ผิด)
และไหนๆก็รื้อแล้ว ก็เลยเปลี่ยนสีหลอดไฟเรือนไมล์ไปด้วยซ่ะเลย แจ่ม

รายละเอียดไม่ค่อยเยอะ รีบเพราะมืดแล้ว ตอนกลางคืนจะดูสวยดีครับ

อุปกรณ์ยังเหลือเยอะ ใครอยากได้ไปใส่ก็บอกได้ครับผมแบ่งให้ ซื้อมาเยอะใช้นิดเดียว ไม่ใช่อะไรหรอกเขาไม่แบ่งขาย ต้องซื้อทั้งเส้น

รูปบนสุดต้องเป็นรูปนี้ครับ ค่า r 8.2k ถึงจะถูก

สีสวยไปเลยครับ

Chaiissarah

02ก.ย.2014, 22:46:16 Last Edit: 02ก.ย.2014, 23:07:42 by Chaiissarah
ไม่เป็นไรครับผม  emo49
ตัว R ทุกตัวมันมีค่าความผิดพลาดครับ เลยไม่ทำงานเป๊ะๆ ตามที่คิดไว้ครับ emo64

หน้าปัดสวยดีครับ ว่างๆค่อยจัดบ้างดีกว่า  ว่าแต่ 160 ขึ้นน่า่จะเป็นสีแดงนะ มันแสดงถึงความแรงงงงงมากกกกก ๆๆๆ ของมิราจ แถมอันตรายและเสียวอีกต่างหาก อิอิอิ emo20 emo20 emo20

ถามนิดนึงครับ หลอดไฟหน้าปัดเดิมเป็นสีส้มใช่ไหมครับ เราจะเปลี่ยนแค่หลอดไฟเป็นสีอ่ื่นได้ไหมครับ แล้วของคุณเปลี่ยนหลอดไฟไหมครับ ถามมากไปป่าวเนี่ย emo69
T69  GLX-MT 
G35@awr

yello-pink

02ก.ย.2014, 23:33:20 Last Edit: 02ก.ย.2014, 23:39:59 by yello-pink

ไม่เป็นไรครับผม  emo49
ตัว R ทุกตัวมันมีค่าความผิดพลาดครับ เลยไม่ทำงานเป๊ะๆ ตามที่คิดไว้ครับ emo64

หน้าปัดสวยดีครับ ว่างๆค่อยจัดบ้างดีกว่า  ว่าแต่ 160 ขึ้นน่า่จะเป็นสีแดงนะ มันแสดงถึงความแรงงงงงมากกกกก ๆๆๆ ของมิราจ แถมอันตรายและเสียวอีกต่างหาก อิอิอิ emo20 emo20 emo20

ถามนิดนึงครับ หลอดไฟหน้าปัดเดิมเป็นสีส้มใช่ไหมครับ เราจะเปลี่ยนแค่หลอดไฟเป็นสีอ่ื่นได้ไหมครับ แล้วของคุณเปลี่ยนหลอดไฟไหมครับ ถามมากไปป่าวเนี่ย emo69

หลอดติดรถเป็นหลอด led แบบใหม่ต้องใช้แร้งบัตกรี ซึ่งมันเล็กเท่าก้านไม้ขีด คงยากที่จะเอามันออก อีกอย่างมันสีส้มก็สวยตรงเข็มสีแดง ทำให้เข็มไมล์กับเข็มวัดรอบเรืองแสง สรุปว่าหลอดเก่ายังใช้เดิม แต่สว่างแค่ที่เข็มไมล์กันเข็มวัดรอบ นอกนั้นหาใส่เพิ่มเข้าไป ซึ่งเป็น led เหมือนกับที่ติดมากับรถ แต่เป็นสีขาวครับ
ถ้าเอาหลอดเดิมออกสีเข็มจะเปลี่ยนไปคงไม่สวยเท่าไหร่

fanta06

อุปกรณ์ ใช้อะไรบ้างครับ
แบ่งขายให้ผมได้ไหม จะได้ไม่ต้องไปเดินหาซื้อ

yello-pink

อุปกรณ์ ใช้อะไรบ้างครับ
แบ่งขายให้ผมได้ไหม จะได้ไม่ต้องไปเดินหาซื้อ

อุปกรณ์ก็มีหลอด led ขายเป็นแพ็คคู่ คู่ล่ะสองหลอด ใช้สองคู่ครับ แล้วก็มีพลาสติกสี กับสายไฟเส้นเล็กที่จะต้องต่อให้ยาว เพราะสายที่มากับหลอดสั้นนิดเดียวครับ emo49

Mira(ge)Sport

หาไฟแบบ 2 เม็ดจากไหนนี่ ของผมที่ทำ มันต้องตัดทีละ 3 เม็ด อยากได้แค่ 2

แล้วแถบเส้น ๆ นี่คือท่อหดแบบฟิล์มป่าวอ่ะคับ

yello-pink

หาไฟแบบ 2 เม็ดจากไหนนี่ ของผมที่ทำ มันต้องตัดทีละ 3 เม็ด อยากได้แค่ 2

แล้วแถบเส้น ๆ นี่คือท่อหดแบบฟิล์มป่าวอ่ะคับ

หาซื้อแถวบ้านหม้อครับ ร้านที่ขายไฟเยอะๆ รวมถึงพลาสติกสี เขาเอาไว้เปลี่ยน
สีหลอดนีออนแต่ครับไม่ใช่ท่อหด ท่อหดนี่แสงผ่านได้น้อยกว่าครับ

fanta06

สรุปแล้ว คุณเหลืองชมพู
มีชุดหลอด และแผ่นสี
เหลือขายให้ไหมครับ
ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร
เพราะต้องส่งไปรษณีย์

yello-pink

สรุปแล้ว คุณเหลืองชมพู
มีชุดหลอด และแผ่นสี
เหลือขายให้ไหมครับ
ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร
เพราะต้องส่งไปรษณีย์

ได้ครับ  emo50 ถ้าอยากได้ก็จะแบ่งให้ครับ ส่งทางไปรษณีก็ได้ครับ ไม่ใช่ปัญหา แล้วคุณแฟนต้าอยู่ที่ไหนครับ

fanta06

ผมอยู่โคราชครับ
ส่งราคา พร้อมบัญชีมาทาง PM เลยครับ
emo24

changs

ใสค่า r  เพื่ออะไร อ่ะคับ

yello-pink

R ที่ใส่ไม่เกี่ยวกับไฟเรือนไมล์น่ะครับ
ผมใส่ r ที่สไล้ท์เทอร์โมแอร์ เพื่อให้คอมแอร์ทำงานมันเร็วขึ้น ในจังหวะที่แก๊ก 3-4 จากเดิมคอมทำงานแก๊กที่ 6-7
ต้องเข้าไปอ่านในกระทู้ สอบถามเกี่ยวกับ A/C แอร์ครับ

yello-pink

ที่จะทำก็ต้องเป็นรุ่นแอร์ธรรมดาน่ะครับ แอร์ออโต้ไม่เกี่ยว (แต่ไม่ทำก็ใช้ได้น่ะครับไม่ได้เป็นปัญหา)