จะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าครับ แต่คู่หลังใช้ของเดิมเสียงจะเป็นอย่างไรครับ

เริ่มโดย narinwee, 08ต.ค.2014, 03:14:59

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

narinwee

จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า  จะซื้อลำโพง Alpine มือ 2 มาใส่คู่หน้าครับ คู่ละ พันกว่าบาท แล้วก็จะซื้อทวิสเตอร์มาใส่ด้วยครับ แต่คู่หลังใช้ของเดิม
จะมีปัญหาอะไรไหม งบน้อยน่ะครับ emo3

chok_chai

ไม่มีครับ ผมก้อเปลี่ยนแต่คู่หน้า ดูค่าความต้านทานให้ตรงกันด้วยนะครับ

narinwee

ไม่มีครับ ผมก้อเปลี่ยนแต่คู่หน้า ดูค่าความต้านทานให้ตรงกันด้วยนะครับ
เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ

chok_chai

เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ

อยุ่ที่ลำโพงเปนหลักครับ แต่ถ้าจะให้ดี ต้องแดมป์ประตูช่วยครับ เสียงจะแตกต่างชัดเจนครับ

fanta06

เปลี่ยนเฉพาะหน้า เสียงก็ดีเฉพาะด้านหน้า
ด้านหลังห่วยกว่าเดิม เพราะมันมีตัวเปรียบเทียบ
ผมทำมาแล้ว
แนะนำซื้อลำโพงแพงๆหน่อย จะได้ไม่เสียเวลามาเปลี่ยนยาก

narinwee

เปลี่ยนเฉพาะหน้า เสียงก็ดีเฉพาะด้านหน้า
ด้านหลังห่วยกว่าเดิม เพราะมันมีตัวเปรียบเทียบ
ผมทำมาแล้ว
แนะนำซื้อลำโพงแพงๆหน่อย จะได้ไม่เสียเวลามาเปลี่ยนยาก

คือให้เปลี่ยนหน้าหลังเลยใช่ไหมครับ

TOTO_NARAK

ฟร้อนเดิมจะขับไหวหรือครับเพราะเครื่องเสียงที่มากับรถมันไม่น่าจะพอต้องเพิ่มแอมป์นะผมว่าเพราะผมก้เคยมีความคิดแบบว่าแต่สุดท้ายลำฟร้อนเดิมขับไม่ออกเสียงเบามาก

chok_chai

ฟร้อนเดิมจะขับไหวหรือครับเพราะเครื่องเสียงที่มากับรถมันไม่น่าจะพอต้องเพิ่มแอมป์นะผมว่าเพราะผมก้เคยมีความคิดแบบว่าแต่สุดท้ายลำฟร้อนเดิมขับไม่ออกเสียงเบามาก

ไหวแน่นอนครับ ถ้าลำโพงไม่กินวัตต์ เวลาซื้อเน้นที่ความไวเยอะหน่อย เหมือนในกระทู้ที่มีเพื่อนมาแนะนำไว้ คือ 90dB ขึ้นไป อย่างของผม 92dB 40W/160W 4โอห์ม ก้อดังใกล้เคียงกับของเดิม แต่เบสลึกกว่า แน่นกว่า เสียงกลางชัดกว่าของเดิม

narinwee

เปลี่ยนแล้วครับ คู่หน้าพร้อมทวิสเตอร์ kenwood มือ2
ปัญหาคือ ฟังข้างหน้าพอได้อยู่  พอไปฟังคู่หลัง เสียงต่างกันเลย  emo48 emo48

สงสัยเสียตังซื้อคู่หลังอีก

nnoottyy

ปรับ fade ให้ออกข้างหน้าเยอะๆ แทนครับ ข้างหลังเบาๆ จะได้อารม ฟร้อน stage sub ซักตัวช่วยได้อีกเยอะ

Root_WP

21ต.ค.2014, 04:43:26 Last Edit: 21ต.ค.2014, 05:33:41 by Root_WP

เปลี่ยนแล้วครับ คู่หน้าพร้อมทวิสเตอร์ kenwood มือ2
ปัญหาคือ ฟังข้างหน้าพอได้อยู่  พอไปฟังคู่หลัง เสียงต่างกันเลย  emo48 emo48

หาจากไหนอะครับมือสอง  อยากได้เหมือนกันครับ  มีลายแทงไหมครับ emo67

เรื่องเครื่องเสียงยอมรับว่า โง่มาก 5555

PitirimMark II

21ต.ค.2014, 05:25:55 Last Edit: 21ต.ค.2014, 05:35:07 by PitirimMark II
ใครเล่นเครื่องเสียงมือสอง คุยกันได้อะคับ
ในบรรดาค่าย Japan ตัวที่น่าเล่นคือ
Alpine ต้องเปนตัว made in Japan ไม่ใช่ China ดูให้ดีๆอะคับ^^
และตัวที่น่าเล่นกว่าคือ Alpine old school ราคาสูงและหายาก
แต่ที่น่าเล่นกว่าอีกคือ ตัวยุโรปคับมีหลายตัวหลายราคาคับแต่ที่น่าคบที่สุด
คือลำโพงตระกูล Denmark คับอิอิ^^
ผมเล่น/TEST:  Bose made in Germany
emo67 emo67 emo67 emo67 emo67 emo67

narinwee

21ต.ค.2014, 07:39:25 Last Edit: 21ต.ค.2014, 17:05:05 by narinwee

ใครเล่นเครื่องเสียงมือสอง คุยกันได้อะคับ
ในบรรดาค่าย Japan ตัวที่น่าเล่นคือ
Alpine ต้องเปนตัว made in Japan ไม่ใช่ China ดูให้ดีๆอะคับ^^
และตัวที่น่าเล่นกว่าคือ Alpine old school ราคาสูงและหายาก
แต่ที่น่าเล่นกว่าอีกคือ ตัวยุโรปคับมีหลายตัวหลายราคาคับแต่ที่น่าคบที่สุด
คือลำโพงตระกูล Denmark คับอิอิ^^
ผมเล่น/TEST:  Bose made in Germany
emo67 emo67 emo67 emo67 emo67 emo67

ผมได้ตัวนี้มา  แต่รู้สึกว่าเสียงมันเบลอ บวมๆ  emo69

chok_chai

หาจากไหนอะครับมือสอง  อยากได้เหมือนกันครับ  มีลายแทงไหมครับ emo67

เรื่องเครื่องเสียงยอมรับว่า โง่มาก 5555

จิงๆ มือ1 ก้อราคาไม่ได้แพงมาก ถ้าไม่ได้ระดับหูทองคำ

ส่วนผม ไปเอาที่ tuneup garage เขียนงี้เปล่า ของใหม่แต่ตกรุ่น 2พัน kenwood เสียงก้อโอเคแล้ว