สอบถามการต่อสายไฟด้านหลังวิทยุตัวทอป ครับ

เริ่มโดย narinwee, 10ต.ค.2014, 17:35:43

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

narinwee

10ต.ค.2014, 17:35:43 Last Edit: 10ต.ค.2014, 17:52:04 by narinwee
ผมจลองทำสายแบบนี้เองดูครับ  ผมยังไม่เคยแกะวิทยุออกมาดูอยากทราบว่า
1.ตรงขั้วปลั๊ก เดิมที่เสียบกับวิทยุ มันจะต่อสายลำโพง หน้าหลัง กับสายกล้องไว้ใช่หรือเปล่าครับ
2.ถ้าผมทำตามแบบนี้เลย เวลาเสียบอันไหนไม่ได้ใช้ก็ปล่อยมันห้อยไว้แบบนี้หรอครับ
3.ผมมีตู้ซับ 8"มีแอมป์ในตัวอยู่ ผมสามารถ ต่อจากจุด ที่เขียนว่า SUB ไปเลยได้ใช่ไหมครับลากไปท้ายรถ
4. ไฟเลี้ยงตู้ซับเอามาจากแบตเลย หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ขอยืมรูปในเน็ตมาด้วยครับ

nin

ตอบข้อ1 ปลั๊กชุกนี้เดิมมีแค่สายต่อกล้องหลัง 2 เส้นครับ
         2 ได้ครับ
         3  ได้ครับ
         4   ได้ครับแต่ต้องมีสวิตตัดอีกที หรือไม่ก็ต้องเอามาจากสวิตกุญแจครับ

yello-pink

ผมจลองทำสายแบบนี้เองดูครับ  ผมยังไม่เคยแกะวิทยุออกมาดูอยากทราบว่า
1.ตรงขั้วปลั๊ก เดิมที่เสียบกับวิทยุ มันจะต่อสายลำโพง หน้าหลัง กับสายกล้องไว้ใช่หรือเปล่าครับ
2.ถ้าผมทำตามแบบนี้เลย เวลาเสียบอันไหนไม่ได้ใช้ก็ปล่อยมันห้อยไว้แบบนี้หรอครับ
3.ผมมีตู้ซับ 8"มีแอมป์ในตัวอยู่ ผมสามารถ ต่อจากจุด ที่เขียนว่า SUB ไปเลยได้ใช่ไหมครับลากไปท้ายรถ
4. ไฟเลี้ยงตู้ซับเอามาจากแบตเลย หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ขอยืมรูปในเน็ตมาด้วยครับ

ผมไม่มีตัวท๊อป แต่พอจะตอบได้คร่าวๆ
1 ถ้าเป็นสาย ไฮ สายไฟธรรมดา ก็ไล่ตามสาย ต่อเข้าลำโพง หน้า หลัง ซ้าย ขวา ได้เลย แต่ถ้าเป็นสายโล pre out ต้องต่อเข้าแอมป์
2เส้นไหนไม่ได้ใช้ก็ปล่อยผ่านไว้เฉยๆ
3 ถ้าตู้ sub มีแอมป์ในตัว มันจะมีช่องเสียบ audio in ซ้าย/ขวา เสียบได้เลยครับ
4 ไฟตู้ sub มีสามเส้น
1 ไฟตรงจากแบตฯ ผ่านฟิวส์ 30a
2 ไฟรีโมท เอาจากหลังวิทยุ ต้องหาดูว่าเส้นไหน ปกติทั่วไปจะเป็นสีฟ้าที่เขียนว่า remote antenna 
3 สายดินลงตัวถ้ง ตอนลงตัวถังต้องขูดสีรถ บริเวณที่ยึดสายดินด้วย
เพื่อไม่ให้เกิดเสียงกวน

narinwee

ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้ผมสงสัยไฟรีโมต ที่เข้าซับครับ ผมไม่รุ้ว่าหลังวิทยุตัวทอปมีหรือเปล่า ถ้าไม่มี เอาจากไฟเลี้ยงวิทยุ มาผ่านสวิทช์แล้วค่อยไปซับได้ไหมครับ

yello-pink

ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้ผมสงสัยไฟรีโมต ที่เข้าซับครับ ผมไม่รุ้ว่าหลังวิทยุตัวทอปมีหรือเปล่า ถ้าไม่มี เอาจากไฟเลี้ยงวิทยุ มาผ่านสวิทช์แล้วค่อยไปซับได้ไหมครับ
ปกติถ้าหลังวิทยุ มีสายสัญญาณมา ก็มักจะมีสายรีโมทมาด้วย เป็นของคู่กันอยู่
แต่ถ้าไม่มีเลย ก็สามารถทำได้ โดยใส่สวิทปิดเปิดเอาแทน แต่ข้อเสียของมันคือ มันจะมีเสียงกระชากของลำโพง ทุกครั้งที่เปิด/ปิด ดังปุ่ก