เกียร์กระปุก ไปภูทับเบิกเบิกไหวมั้ยคะ?

เริ่มโดย sajelzozar, 13พ.ย.2014, 02:17:20

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

sajelzozar

เห็นกระทู้ของสมาชิกหลายท่านขับมิราจไปภูทับเบิกกัน แต่เห็นจะเป็นออโต้ เลยต้องการสอบถามผู้รู้และมีประสบการณ์ขับขึ้นเขาสูง ทางลาดชัน ว่าเป็นอย่างไรคะ

Sajelz Strange !

Ozone MkII

เรื่องพละกำลังนั้นเรียกว่าขึ้นได้หายห่วง ส่วนเรื่องเกียร์แมนน่วล อยู่ที่ทักษะความชำนาญในการใช้เกียร์ด้วยครับ ไม่ต้องเหยียบรอบสูงมากนัก ถ้ารถเริ่มจะหมดแรงต้องเปลี่ยนเกียร์ลงในจังหวะที่รถยังมีแรงส่งเหลือก็จะสบายๆ ถ้าแรงส่งหมดรถอืดแล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ อันนี้ไม่ทันใช้งานชีวิตก็จะลำบาก
   ในกรณีที่มีการจอดระหว่างขึ้นเนินลาดชันตรงนี้ต้องฝีมือพอสมควร ถ้าไม่มีรถจอดต่อท้ายก็ง่ายหน่อยมีระยะในการไหลได้บ้าง ถ้ามีต่อท้ายอาจเหงื่อตกนิดหน่อยต้องใช้เบรคมือช่วยในการออกตัวเพื่อไม่ให้รถไหลมาก
   ทั้งหมดนี้ถ้ามีความคล่องในการใช้เกียร์ก็ไม่เป็นปัญหา ผมว่าเกียร์แมนนวลขับทางเขามันส์สุดนะ

sajelzozar

emo4 ขอบคุณค่ะ คิดหนักเลยทีเดียว
Sajelz Strange !

nuttawut

ไหวนะ  ในรถ 4 คนยังสบายเลย แต่จะมีบางโค้ง จะต้องประคองความเร็วหน่อย emo1 emo1

FIRSTdano

emo50   อยู่ที่คนขับ  emo39 ไม่ใช่อยู่ที่รถว่าเกียร์อะไรจร้า  emo39