น้ำมันลงพรุ่งนี้ E85 ราคานี้ ยังประหยัดอยู่หรือป่าว

เริ่มโดย cyberaom, 16ธ.ค.2014, 02:20:26

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

cyberaom

เมื่อเทียบกับ E20 ต่างกันเพียง 4.5 บาทเอง เปลี่ยนเอาหัวฉีดเดิมกลับไปเติม E20 ดีมั้ยครับ มองในแง่ความประหยัดคุ้มค่าอะ

TaTaMssSS

16ธ.ค.2014, 04:02:48 Last Edit: 16ธ.ค.2014, 04:06:11 by TaTaMssSS
ที่ราคาเก่าวิ่งใช้งานในเมือง
E20 หอย , ดาว ได้เฉลี่ย 1.7-1.8บาท/กิโลเมตร
ส่วน E85 บางจาก 1.9-2.1 บาท/กิโลเมตร
ส่วนจะคุ้มค่าหรือเปล่าคงต้องลองสลับหัวฉีดดูน่าจะดีกว่า
เพราะนิสัยการขับและสภาพถนนที่ต่างกันมีผลต่ออัตตราสิ้นเปลืองทั้งนั้นครับ

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

กดเครื่องคิดเลขยังไงก็e85 ถูกกว่าครับ0.2 บาท  ไม่คุ้มค่าเลยกับที่จะเอาหัวฉีดเดิมเข้าไป เรื่องแบบนี้ใครๆก็คิดครับ แต่คิดไปคิดมาไม่คุ้ม 85ให้พลังกับรถในบางช่วงมากกว่า รถผมช่วงต้นมาดีมากช่วงปลายเท่าเดิมนะ
คิดดีๆครับ85 ดีกว่าหลายอย่างในตอนนี้. แต่ถ้าจะลงทุนหวังประหยัดตอนนี้ไม่คุ้มแต่จะลงทุนเพิ่อมิติใหม่ในการขับขี่ไม่ผิดหวังครับ เบ้ยยย

cyberaom

กดเครื่องคิดเลขยังไงก็e85 ถูกกว่าครับ0.2 บาท  ไม่คุ้มค่าเลยกับที่จะเอาหัวฉีดเดิมเข้าไป เรื่องแบบนี้ใครๆก็คิดครับ แต่คิดไปคิดมาไม่คุ้ม 85ให้พลังกับรถในบางช่วงมากกว่า รถผมช่วงต้นมาดีมากช่วงปลายเท่าเดิมนะ
คิดดีๆครับ85 ดีกว่าหลายอย่างในตอนนี้. แต่ถ้าจะลงทุนหวังประหยัดตอนนี้ไม่คุ้มแต่จะลงทุนเพิ่อมิติใหม่ในการขับขี่ไม่ผิดหวังครับ เบ้ยยย

คำนวนยังไงครับ ที่ว่า E85 ถูกกว่า 0.2 บาท

คำนวนยังไงครับ ที่ว่า E85 ถูกกว่า 0.2 บาท
ก็เอาระยะทางที่รถวิ่งหมดถัง ของน้ำมัน2ชนิดมาหาค่าน้ำมันคร่าวๆ มาคำนวน เราเติมน้ำมันครั้งละ32ลิตร เอาราคาน้ำมันต่อลิตรคูณจำนวนลิตรที่เติมแล้ว นำผลลัพท์ไปเป็นตัวหารของระยะทางที่วิ่ง ทำ2ชนิด มาลบกัน คิดคร่าวๆเอานะครับยังไงก็พอๆกัน e20 530โล. E85 380 โล หรือต่างกันประมาณ100กิโลครับ เปลี่ยนตัวเลขหลายๆค่ามันก็พอๆกันลองคิดดูครับ

LOVE OR WAR

วันนี้เอาหัวฉีด G91 ปลดประจำการแล้ว....คำนวนจากเครื่องคิดเลข ของเดิมประหยัดกว่าเพราะหลังๆไม่ได้ซิ่งที่ไหนแล้ว นอกจากที่สนามบินกล้องมันเยอะ..รอส่วนต่าง 8-10 บาทจะกลับมาใส่จร้า   

ปล. กว่าจะถอดออกยากมากลูกยางมันดูด
สักวา อย่าเป็นทาส ตลาดหุ้น   เงินของคุณ ที่ลงทุน คุณเจ้าของ
คุณต้องเป็น เจ้านายใหญ่ ไม่เป็นรอง    จงตรึกตรอง มองดูใหม่ ให้ดีดี
ก่อนเข้ามา คิดว่าหุ้น ลงทุนง่าย            แค่คอยขาย สบายๆ ง่ายอีหลี
ซื้อของถูก แล้วถือต่อ รอท่าที              กำไรมี แล้วค่อยขาย ได้แน่นอน

วันนี้เอาหัวฉีด G91 ปลดประจำการแล้ว....คำนวนจากเครื่องคิดเลข ของเดิมประหยัดกว่าเพราะหลังๆไม่ได้ซิ่งที่ไหนแล้ว นอกจากที่สนามบินกล้องมันเยอะ..รอส่วนต่าง 8-10 บาทจะกลับมาใส่จร้า   

ปล. กว่าจะถอดออกยากมากลูกยางมันดูด
ตอนนี้ผมเติมe20 มาเต็มถังแต่ยังไม่เปลี่ยนหัวฉีดหรอกเปลี่ยนใจกระทันหัน คิดถึงอัตราเร่งแล้วมันไม่คุ้ม

FIRSTdano

16ธ.ค.2014, 17:58:30 Last Edit: 16ธ.ค.2014, 19:52:01 by FIRSTdano
    e20 หัวฉีดเดิม เคยขับได้ประหยัดสุด 2.2/กม. ส่วน e85 ใช้ g35  ประหยัดสุด 1.8/ กม. แต่ถ้าคำนวณตามราคา e20 ขณะนี้ ถ้ากลับไปใช้หัวฉีดเดิม อัตราการบริโภคเท่ากัน แต่ e85ได้ความแรงตอนต้น ไว้เวลาเร่งแซง มันสะใจดี 555

กำบลอคอยู่ในมือ ใจนึงก็อยากลองเปรียบเทียบอัตราเร่งของ20 บ้าง. เอาเป็นว่าเปลี่ยนดูแล้วกันมันต่างมากใหมอัตรเร่ง

patchayas

อันไหนคุ้มกว่าครับตอนนี้

tingy

ท่านใดที่เปลี่ยนแล้ว กลับมากระซิบหน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

Root_WP

ส่วนตัวต้องส่วนต่าง   2.5-3 บาทอะครับถึงจะเปลี่ยน
อันนี้ถึงจะชัดครับเปลี่ยนตอนนี้ก็พอๆกัน ถอดเข้าๆออกๆเหนื่อยป่าวๆ

ปล.e85 พุ่งกว่าเยอะเลยยังไม่เปลี่ยนครับ อารมณ์ล้วนๆ 5555

เปลี่ยนแล้วครับ รถอืดมากๆ รอดูไปสักระยะถ้าอืดแบบนี้จะเปลี่ยนหัวฉีดกลับตามเดิม หัวฉีดเดิมทำให้รถวิ่งเรียบลื่นนะครับแต่อืดเหมือนเต่าเวลาเบรคบางจังหว่ะเครื่องสั่นเบากว่า
ไส่หัวฉีดเดิมกลับบ้านนอกก่อนละกันหลังปีใหม่ค่อยเปลี่ยนกลับมันไม่โดนใจขาซิ่ง

chok_chai

เปลี่ยนแล้วครับ รถอืดมากๆ รอดูไปสักระยะถ้าอืดแบบนี้จะเปลี่ยนหัวฉีดกลับตามเดิม หัวฉีดเดิมทำให้รถวิ่งเรียบลื่นนะครับแต่อืดเหมือนเต่าเวลาเบรคบางจังหว่ะเครื่องสั่นเบากว่า
ไส่หัวฉีดเดิมกลับบ้านนอกก่อนละกันหลังปีใหม่ค่อยเปลี่ยนกลับมันไม่โดนใจขาซิ่ง

ผมคนนึง ยังไม่เปลี่ยนแน่นอน สาเหตุนี้ล่ะครับ เนื่องจากเปนคนขับรถกระชาก เท้าจมเปนระยะๆ ขับE20 ผมมั่นใจตัวเองเลยว่า E20กะE85 สำหรับผม อัตรรการสิ้นเปลืองต่อลิตรพอๆกันๆ พอหารมาเปนจำนวนเงินแล้ว สำหรับผมยังไง E85 ก้อประหยัดกว่า