ขอคำแนะนำ เลยระยะ 40,000 โล แต่ไมล์ไม่ถึง

เริ่มโดย SusaDK, 09ม.ค.2015, 21:21:19

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

SusaDK

รบกวนขอคำแนะนำครับ
    ข้อมูลรถ
       - ออกรถวันที่ 30/11/12 รุ่น GLX M/T
       - เลขไมล์ ปัจจุบัน 17252
       - เช็คระยะตามกำหนดมาตลอด โดยใช้คูปองฟรีมาตลอดครับ

เรื่องคือว่า รถผมครบกำหนดเข้าเช็คระยะ รอบ 40,000 โลหรือ 24 เดือน เมื่อวันที่ 30/11/14 แต่เนื่องจากผมไม่ค่อยได้ใช้รถจึงลืมไปเรื่อยจนประมาณกลางเดือนธันวา แต่เนื่องจากว่าจะต้องเดินทางช่วงปลายเดือนธันวา (กลับต่างจังหวัด ปีใหม่) จึงคิดว่าจะนำรถมาเช็คในเดือนมกราคมแทน ซึ่งมันเลยกำหนด และล่าช้ามาเกิน 1 เดือนแล้ว (อันนี้ผมไม่ทราบว่าหากล่าช้าจะมีการคิดค่าแรงครับ)
        วันนี้ผมได้โทรไปสอบถามที่ศูนย์มิตซูศรีนครินทร์ ได้สอบถามถึงค่าใช้จ่ายของการตรวจเช็คระยะ รอบ 40,000 โล ทางศูนย์แจ้งว่ามีค่าใช้จ่ายไม่เกิน 2,600 บาท(ไม่แน่ใจว่าแพงไปหรือเปล่า เนื่องจากเช็คใน web ประมาณ 1,800 บาท) และต้องรวมค่าแรงจำนวน 1,600 บาท ด้วยเนื่องจากเลยระยะเวลาที่กำหนดมาเกิน 1 เดือนแล้ว

ขอปรึกษาดังนี้ครับ
  1.เนื่องจากผมนำรถเข้าเช็คล่าช้าเกินกำหนดแล้ว ประกันเครื่องยนต์ 100,000 กิโลเมตรหรือ 3 ปี ผมหมดประกันแล้วใช้หรือไม่ครับ และหากผมนำรถเข้าเช็คตอนนี้ถึงจะเลยกำหนดมาแล้ว ประกันจะอยู่ไหมครับ
  2. หากผมจะไม่เช็คระยะ 40,000 โลที่ศูนย์ เนื่องจากกค่าแรงแพงและรอบ 40,000 เปลี่ยนแค่นำมันเครื่อง ผมจะทำการซื้อนำมันเครื่องมาเปลี่ยนเอง(หรืออาจไม่เปลี่ยนเพราะรถวิ่งเดือนไม่เกิน 2 ครั้ง ครั้งละไม่เกิน 400 โล) แล้วพอรอบ 50,000 ผมนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์ ทางศูนย์จะคิดค่าแรงไหมครับ

จากข้อสงสัยด้านบน รบกวนข้อคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ครั้งที่เกินคิดค่าแรงครับ ครั้งต่อไปไม่คิดค่าแรงถ้าตามกำหนด
แนนำโทรเข้า คอลเซนเตอร์ ดีกว่าคร

Doctor_krab

ออกรถวันเดียวกันเลยและวิ่งพอๆๆกัน แต่ว่าจะเข้า0เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองแอร์น่ะครับ

patchayas

คุณผิดเงื่อนไขของ 0 บริการแล้วครับ
2ปี หรือ 40,000 กิโล  อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน
เลขกิโลของคุณไม่ถึง แต่อายุรถเลยไปเป็นเดือน
ก็แล้วแต่ทาง 0 พิจารณล่ะครับว่าอะลุ้มอล่วยได้ไหม ต้องขอเขาดีๆ

2.  40,000 โลผมหมดไป 3 พันกว่าๆ  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วย ถ้าคุณไม่เปลี่ยนตามรายการ 40,000 โลของ 0 ถ้าพังมาเขาก็ไม่รับประกันนะครับ

Churine

อยากออกรถใหม่อยู่นะตแ่ยังไม่รู้จะออกอะไรดี