E85 VS E10 as u like it .

เริ่มโดย ajchaporn, 03มิ.ย.2015, 00:40:17

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ajchaporn


E85 VS E10 as u like it .

จากราคาน้ำมัน @30 พ.ค.58 >>>>> ผลต่างราคา E85/E10(G91)= 5.30 B และ E85/E10(G95) = 6.12 B เนื่องจากการใช้วิธี flat rate on the price

E85 >>>> จาก สบการณ์ตัวเองจากการใช้ E85 มาร่วม 2 ปี ทั้งการใช้รถในเมือง/นอกเมือง จะทำได้ประมาณระหว่าง 11.8 - 12.2 KM/L ดังนั้นเฉลี่ยจะได้ ประมาณ 12 KM/L ซึ่งไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้

สิ้นเปลืองน้ำมัน= 22.88(B/L)/12.0(KM/L) = 1.91 B/KM
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน = 100 KM/12.0KM/L = 8.33 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 191 B

ถ้าใช้ E10(G91) >>>>>> และทำได้ = 28.18(B/L)/1.91B/KM = 14.75 KM/L
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน =100KM/14.75KM/L = 6.78 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย= 6.78LX28.18 B/L = 191B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เท่ากัน
จะเห็นว่าในระยะทาง 100 KM ใช้ G91ประหยัดกว่าE85 = 8.33 - 6.78 =1.55 L ก็จริง

แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G91) แล้วทำได้น้อยกว่า 14.75KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.91 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<

และสำหรับ E10(G95) >>>>>> ต้องทำได้ = 29.0(B/L)/1.91B/.KM = 15.18 KM/L
ระยะทาง 100 KM จะสิ้นเปลืองน้ำมัน = 100KM/15.18KM/L = 6.59 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 6.59LX29.0B./L = 191B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เท่ากัน
จะเห็นว่าในระยะทาง 100 KM ใช้ G95 ประหยัดกว่าE85 = 8.33 - 6.59 =1.74 L ก็จริง

แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G95) แล้วทำได้น้อยกว่า 15.18 KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.91 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<
ซ.ต.พ.

. ปล. (1)เป็นการคำนวณเชิงตัวเลข อย่างที่เคยบอกทุกครั้ง ย่อมขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีก เช่น สภาพการจราจร/การมอดดิไฟด์เครื่องยนต์และอุปกรณ์/ลักษณะวิธีการขับรถแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน และ..........ฯลฯ
(2) ข้อมูล/ตัวเลขอ้างอิง จำนวน KM/L เป็นการขับในแบบของตัวเอง ไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้ และการคำนวณผิดพลาดท้วง/ติงได้ครับ

ajchaporn

#1
05มิ.ย.2015, 21:46:09 Last Edit: 05มิ.ย.2015, 21:49:23 by ajchaporn
E85 VS E10 as u like it .

จากราคาน้ำมัน @5 มิ.ย.58 >>>>> ผลต่างราคา E85/E10(G91)= 5.30 B และ E85/E10(G95) = 6.12 B เนื่องจากการใช้วิธี flat rate on the price

E85 >>>> จาก สบการณ์ตัวเองจากการใช้ E85 มาร่วม 2 ปี ทั้งการใช้รถในเมือง/นอกเมือง จะทำได้ประมาณระหว่าง 11.8 - 12.2 KM/L ดังนั้นเฉลี่ยจะได้ ประมาณ 12 KM/L ซึ่งไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้

สิ้นเปลืองน้ำมัน= 23.28(B/L)/12.0(KM/L) = 1.94 B/KM
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน = 100 KM/12.0KM/L = 8.33 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 194 B

ถ้าใช้ E10(G91) >>>>>> และทำได้ = 28.58(B/L)/1.94B/KM = 14.73 KM/L
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน =100KM/14.73KM/L = 6.79 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย= 6.79LX28.58 B/L = 194B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เท่ากัน
แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G91) แล้วทำได้น้อยกว่า 14.73KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.94 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<

และสำหรับ E10(G95) >>>>>> ต้องทำได้ = 29.40(B/L)/1.94B/KM = 15.15 KM/L
ระยะทาง 100 KM จะสิ้นเปลืองน้ำมัน = 100KM/15.15KM/L = 6.60 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 6.60LX29.4B/L = 194B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เท่ากัน
แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G95) แล้วทำได้น้อยกว่า 15.15 KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.94 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<

  สรุป : ><><><><><><><><><><><>
  ถ้าใช้ E85 แล้วทำได้ประมาณ 12 KM/L จะมาใช้ E10(G91) หรือ E10(G95) ต้องทำให้ได้ = หรือ >14.73 KM/L และ =หรือ >15.15 KM/L ตามลำดับ
  มิฉะนั้น อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก
                     ซ.ต.พ.

. ปล. (1)เป็นการคำนวณเชิงตัวเลข อย่างที่เคยบอกทุกครั้ง ย่อมขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีก เช่น สภาพการจราจร/การมอดดิไฟด์เครื่องยนต์และอุปกรณ์/ลักษณะวิธีการขับรถแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน และ..........ฯลฯ
(2) ข้อมูล/ตัวเลขอ้างอิง จำนวน KM/L เป็นการขับในแบบของตัวเอง ไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้ และการคำนวณผิดพลาดท้วง/ติงได้ครับ


ajchaporn



E85 VS E10 as u like it .

จากราคาน้ำมัน @12 มิ.ย.58 >>>>> ผลต่างราคา E85/E10(G91)= 5.50 B และ E85/E10(G95) = 6.32 B

E85 >>>> จาก สบการณ์ตัวเองจากการใช้ E85 มาร่วม 2 ปี ทั้งการใช้รถในเมือง/นอกเมือง จะทำได้ประมาณระหว่าง 11.8 - 12.2 KM/L ดังนั้นเฉลี่ยจะได้ ประมาณ 12 KM/L ซึ่งไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้

สิ้นเปลืองน้ำมัน= 23.58(B/L)/12.0(KM/L) = 1.96B/KM
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน = 100 KM/12.0KM/L = 8.33 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 196 B

ถ้าใช้ E10(G91) >>>>>> และทำได้ = 29.08(B/L)/1.96B/KM = 14.84 KM/L
ระยะทาง 100 KM สิ้นเปลืองน้ำมัน =100KM/14.84KM/L = 6.74 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย= 6.74LX29.08 B/L = 196 B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เท่ากัน
แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G91) แล้วทำได้น้อยกว่า 14.84KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.96 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<

และสำหรับ E10(G95) >>>>>> ต้องทำได้ = 29.90(B/L)/1.96B/KM = 15.25 KM/L
ระยะทาง 100 KM จะสิ้นเปลืองน้ำมัน = 100KM/15.25KM/L = 6.56 L
คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 6.56LX29.90B/L = 196 B = การใช้ E85 ในระยะทาง 100 KM เช่นกัน
แต่หากว่าถ้าใช้ E10 (G95) แล้วทำได้น้อยกว่า 15.25 KM/L หรือ คิดเป็น B/KM แล้วสิ้นเปลืองมากกว่า 1.96 B/KM แล้วละก็

>>>>> อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก <<<<<<<<<<

  สรุป : ><><><><><><><><><><><>
  ถ้าใช้ E85 แล้วทำได้ประมาณ 12 KM/L จะมาใช้ E10(G91) หรือ E10(G95) ต้องทำให้ได้ = หรือ >14.84 KM/L และ =หรือ >15.25 KM/L ตามลำดับ
  มิฉะนั้น อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าใช้ E85 ในระยะทางที่เท่ากัน/สภาพการจราจรเดียวกันเสียอีก
                     ซ.ต.พ.

. ปล. (1)เป็นการคำนวณเชิงตัวเลข อย่างที่เคยบอกทุกครั้ง ย่อมขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีก เช่น สภาพการจราจร/การมอดดิไฟด์เครื่องยนต์และอุปกรณ์/ลักษณะวิธีการขับรถแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน และ..........ฯลฯ
(2) ข้อมูล/ตัวเลขอ้างอิง จำนวน KM/L เป็นการขับในแบบของตัวเอง ไม่สามารถนำมาเป็น standardized result ได้ และการคำนวณผิดพลาดท้วง/ติงได้ครับ