รถเหวี่ยงๆ ตอน 80-90 KM/hr ฮือออออออ

เริ่มโดย aengkong, 27ส.ค.2015, 22:28:57

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

aengkong

ไม่ค่อยได้ขับเร็วค่ะ รถซื้อมาเดือนครึ่ง มีโอกาศได้ขับจากกรุงเทพไปอยุธยา ถนนโล่งๆเลยลองเหยียบดู พอเริ่ม 80-90 เท่านั้นแหล่ะค่ะ มันเหวี่ยงๆ เหมือนจะส่ายแต่ก็ไม่เชิง
เติมลม 40 ทุกล้อค่ะ เกียออโต้ วิ่งประมาณ 1800 รอบค่ะ ถนนเป็นเส้นตรงค่ะไม่มีโค้งเลยเส้นธัญบุรีตรงไปโรจนะ
ไม่ทราบว่าแบบนี้ผิดปกติมั้ยคะ
เห็นมีคนนำไปขับแข่งเร็วกว่านี้ยังไม่มีใครบ่นเรื่องส่ายเลยค่ะ
รบกวนปรมาจารทุกท่านเลยนะคะ ฮืออออออออออออออออออออ

one029

สเปคล้อเดิมๆ ลมยาง35เองครับ มันแข็งไป เอาลมออกจะดีขึ้นนิดนึงครับ แต่อาการโคลงเคลง มันเป็นทุกคันครับ มากน้อยตามสภาพการขับขี่และถนน ใส่กันโคลงก็จะช่วยได้ระดับนึง จะให้นิ่งเลยคงต้องทำช่วงล่างเพิ่มเอาครับ แต่ก็ต้องแลกมากับความแข็ง เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้น อัดโช๊ค สปริงแต่ง สตัทปรับเกลียว เลือกเอาตามงบเลยครับ ส่วนคันที่เอาไปแข่งนั้นทำมาเยอะแล้วครับ หาข้อมูลเยอะๆ ให้ดีก่อนตัดสินใจทำนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

chok_chai

1.ลมยางแข็งไปครับ อยุ่ในช่วง 32-35 จะเหมาะสมกว่า
2.เส้นทางที่บอกมา คือเส้นวงแหวนตะวันออกหรือวงแหวนคลอง7ครับ ถ้าเปนวงแหวนตะวันออกแล้วขับสองเลนด้านซ้าย ถนนจะมีร่องที่เกิดจากรถใหญ่ พอเราขับสองเลนนั้นไม่ว่าความเร็วเท่าไหร่ก้อส่ายครับ แต่ถ้าเปนวงแหวนคลอง7 ผมเคยไปมานานมากแล้ว ถนนบัดซบมาก 80-90 ไงก้อส่าย

เขาบอกว่าผม"เพี๊ยน"

ปัญหาช่างล่างไม่เคยขับแก้ไม่ถูกหรอกครับ มันเยอะมาก ทางไม่เรียบรถก็วิ่งแปกๆแล้ว