ออกซิเจน ตัวที่ 2 เสีย

เริ่มโดย calbee, 29ก.ย.2015, 01:22:19

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

calbee

สวัสดีค่ะ หลังจากใช้รถมาจนจะครบ 3 ปี แล้ว เพิ่งทราบปัญหาการกินน้ำมันเกิดจาก ออกซินเจนตัวที่ 2  ไม่ทำงาน(ช่างบอก) ซึ่งเคยให้ศูนย์ตรวจสอบหลายศูนย์แต่ก็ไม่พบปัญหาดังกล่างและแจ้งว่าการกินน้ำมันปกติดี โดยวัดเป็นเปอร์เซ็นต์ ไม่ได้ลองวิ่งแล้วมาเช็คว่าวิ่งได้กี่ กิโล/ ลิตร และหลังจากนั้นศูนย์แจ้งว่าอยู่ ๆ ออกซิเจนตัวที่ 2 มันก็ใช้งานได้โดยไม่ได้แก้ไขอะไร ซึ่งเราก็งงว่าแล้วถ้าอยู่ ๆ ถ้ามันเสียอีก เราต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเท่าไหร่ (รถใกล้หมดประกันแล้ว) หลังจากที่ศูนย์แก้ไขให้สิ่งที่เห็นชัดที่สุดคือกลิ่นท่อไอเสียไม่เหม็น ไม่เหมือนตอนแรกที่ซื้อรถมาใหม่กลิ่นท่อไอเสียเหม็นมาก มากถึงขนาดน้องบอกว่ากลิ่นเหมือนรถของน้องที่วิ่งมาแล้ว 7 ปี ทั้ง ๆ ที่เราเพิ่งได้รถมาไม่ถึงเดือนเลย แต่เราเองก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะคิดว่าเราคงคิดไปเอง (แต่ในใจก็คิดว่ามันเหม็นจริงๆ)  เราจึงรบกวนสอบถามผู้รู้ว่า รถมิราจที่ของเพื่อน ๆ ตอนที่ซื้อมาใหม่ท่อไอเสียเหม็นไหม และ หลังจากใช้มา ระยะหนึ่ง กลิ่นยังปกติอยุ่หรือเปล่า และ ออกซิเจนตัวที่ 2  มันมีผลต่ออัตราการกินน้ำมันขนาดไหน ลืมบอกไปค่ะ หลังจากที่เข้าศูนย์ยังไม่ได้คำนวณนอัตราการกินน้ำมันนะค่ะ
         ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ

HS3NMK

ออกซิเจนตัวที่ 2 เสียไม่กินน้ำมันเพิ่มครับ แตถ้าตัวแรกเสียกินเพิ่มครับ ปกติถ้าเสียไฟรูปเครื่องต้องโชว์นะครับ รถผมถอดออกซิเจนตัวที่ 2 ก็กินนำ้มันปกติ
ชั่วดีรู้หมด แต่มันอดไม่ได้