นครวัด - นครธม 1ใน7สิ่งที่เขาว่าที่สุดของโลก

เริ่มโดย num_som, 11พ.ค.2016, 17:39:53

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

num_som

11พ.ค.2016, 17:39:53 Last Edit: 15ม.ค.2018, 22:51:13 by num_som
 emo1 เริ่มออกเดินทางครับ เวลา9.00 ถึงหน้าด่านประมาณ12.30 วันที่ผมมาเป็นช่วงหน้าร้อนเดือน เมษาครับ  พอถึงก็จอดรถที่หน้าด่านครับ วันละ100บาท จอดเสร็จก็ขนของข้ามด่านกันเลยครับ  ด่านแรกด่านของไทย

ขับรถมาสุดชายแดนจะเจอหน้าตาประมาณนี้นะครับ ทางขวาครับลานจอด ตอนนี้เป็นลานปูนมีหลังคาเรียบร้อย แล้วครับ   ทางซ้ายคือที่เราต้องเดินไปเพื่อข้ามด่านครับ

หน้าตาทางเขาด่านครับ เป็นชอกเล็กๆสังเกตุดีๆครับ  พวกนายหน้าหน้าตามึนมาคอยถามตลอดเวลาเพื่อนำเทียวครับ  ทางของผม ไม่สบตา แวนดำ ตามป้ามาบ่อน

เดินผ่านด่านของไทยมา จะเจอประตูนี้ครับ เลยประตูนี้ไปจะเป็นบ่อนล้วนๆครับ  ถึงตอนนี้เราเดินไปด่านขเม ครับเป็นซอกเล็กๆ เพื่อตรวจหนังสือเดินทางครับ เดินไปก็ได้นะครับ ชมบ่อนไปด้วยในตัว มอไชมาถามตลอดเวลา

ตรวจหนังสือเดินทางผ่าน เดินออกมาเจอท่ารถทัวร์นะครับ   กับรถแท็กชี่ (ส่วนตัวนะครับ ไปรถทัวร์ไม่นะนำถูกกว่าตอนแรกแต่ไปบานปลาย)  มาผมเล่าให้ฟัง จากรูปซ้ายที่เห็นแคมรี่ คือแท็กซี่ครับ ไปเสียมเรียบ4คนคิด 35-40us ทางขวาคือรถทัวร์(แอร์ไม่เย็น) 9usต่อคน ผมเดินทางด้วยรถทัวร์ ผมต้องขึ้นรถไปอีกประมาณ20กิโลจะถึงสถาณีขนส่งของเขา แล้วเราไปซื้อตั๋วครับ  จากนั้นนั้งรอรถออกตอนบ่าย3

เรานั้งรอประมาณ30 นาที รถออกครับเราเดินทาง3ชั่วโมงครับ รถเก่า ร้อนครับ

มาได้ครึงทางแวะจุดเพื่อให้เราซื้อของครับ ลงมาจากรถร้อนๆโดนทุกคนครับ อย่างน้อยน้ำเย็น 1 ขวด ไอศรีมฯลฯ  ที่นี้ซื้อของเป็น US นะครับ เงินไทยก็ได้  แต่จะซื้อของแพงกว่า

ถึงเสียมเรียบ รถทัวร์จะมาส่งนอกเมื่องมาหน่อยครับ  เท่ากับเราต้องต่อรถไปโรงแรมอีก  ถ้าตกลงกับเท็กชี่ ให้ไปส่งโรงแรมป่านี้สบายครับ   ลงมาได้เจอ 3 ล้อพร้อมขูดเลือด  ให้เดินมาถนนใหญ่ครับ ออกซอยมาหน่อย ราคาจะปรกติ มอไซมาดัดแปลง เราโดนค่ารถเข้าโรงแรม 200 บาทครับ

ตามหาโรงแรมอยู่นานครับ คนขับก็มึนๆหาไม่เจอ ผมจองผ่านอโกด้า ทางเข้าลึกลับหน่อย พอเจอเท่านั้นละครับ รู้เลยงานนี้โดนเข้าแล้ว  รูปในอโกด้ากับของจริงคนละเรื่องครับ สกปรก,หลอน,ยุง,น้ำไม่ไหล,แอร์ดับบ่อย  จำซื้อโรงแรมนะครับ ทรานควอลิตี้อังกอร์วิลล่า (Tranquility Angkor Villa) พิกัส 13.359967,103.862444 รูปหน้าเวฟดูดีครับ   ด้านล่างคือรูปที่ผมเจอ

อาหารเช้า มีเท่านี้นะครับ

เช้าอีกวัน เราไปสิ่งที่โหยหามานาน  นครวัด ทางโรงแรมคิดนำเที่ยวคนละ 11us เราไป3คนเป็น33us มีไกด์นำเทียวภาษาอังกฤษ ด้วยความที่เอาเงิน us ไปน้อย จึงเดิน ออกมาเรีกสามล้อครับ ราคาก็ทั้งวัน ไปไหนก็ได้ 700 บาท  จัดไปสิครับรออะไร

ที่แรกเราต้องไปซื้อบัตรเข้าชมเขาก่อนนะครับ  ราคาก็ 1วัน20us 3วัน40us 7วัน60us เลือกเลยครับว่าจะเทียวกี่วัน เพราะปราสาทเขาแยะและที่กวางมาก  สำคัญร้อนมาก

พอได้บัตรมา มอไซ...เอ้ย  สามล้อก็พาเราไปที่แรก นครวัด  คนมากมายครับสงกราน บ้านเราคือวันปีใหม่ของเขาเขาก็มาเทียวจุดที่เป็นแลนมาค์ของเขาเหมื่อนกันเราเลยได้ดูงานวัดแบบ ขเม  ไปด้วย  นครวัด เชิญชมครับ

ดังแสดงจากแผนที่นะครับ  เราจะไป 3 ปราสาทหลักๆครับ 1.นครวัด 3.ตาพรม 4.บันทายคดี

ต่อมาครับเรามาชมตาพรม ที่เป็นราสาทที่ถ่ายหนัง ทูมไรเดอร์  สำรับท่านที่สนใจว่า ประวัติ อะไรอย่างไรตามลิ้งไปนะครับ  https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94

เริ่มใกล้เทียง อากาศร้อนมาครับ ลมที่ปะทะร่างกาย เหมือนโดนลมร้อนที่ออกมาจากเครื่องอบ แต่มาแล้วก็ไปต่อครับ ปราสาทบันทายคดี (ส่วนตัวนะครับ เสียหายมากสุดแต่สวยสุด)

ผ่านไฮไลด์ ทั้งหมดไปแล้วครับ  เป็นอย่างไรบ้างครับ ส่วนผมนั้นร้อนมาครับ เราเลยไปหาห้างที่มีในเสียมเรียบ สามล้อว่ามี 2 แห่งเราเลยบอกไปว่า เอาที่ไหนก็ได้ ให้เย็นๆ  (ต้อนแรกจะพาไปลงร้าน เพชรซะงั้น บอกเลยครับ ไม่เอา) เรามาดูครับว่าห้างเขามีไรกิน

รอเวลาเย็นครับ เราไปเดินต่อที่ตลาดโอลมาเก็ต ตลาดกลางคืนของเขาครับ เดินไปทางไหนเห็นขายกั้นแต่เส้นผัดๆเลยจัดซะหน่อยครับ พิกัส 13.354029, 103.855301

เดินออกมาหน่อย ก่อนกลับ เจอลานเบียร์ลีโอ ขอเดินไปดูหน่อยนะ 13.362838, 103.859541

กลับมานอนโรงแรมหลอนๆน้ำไม่ไหลนอนคันทั้งคืนถึงเช้า  ออกมาแต่เช้าเลยครับ มาโรงแรมข้างๆ ลองสังอาหารเช้าเขากิน หน้าตาต่างกันที่เดียวครับ

จากนนี้เราก็เดินทางกลับครับโดยไปเรียกรถแท็กชี่ที่ตลาดโอลมาเก็ต 30us กลับมาที่ชายแดน เดินเขาไปดูบ่อนมานิสหน่อยครับ แต่เขาไม่ให้ถ่ายรูป จบทริปครับกลับมารีบอาบน้ำที่บ้านอย่างด่วนคราบ

เป็นไงละคนขับเเท๊กชีผม

ซื้อของเข้ามาเขาตรวจเครื่องสแกนนะครับ เล่าห้ามเกิน 1 ลิตร  บุหรี่ห้ามเกิน 1 คอทนะครับ

gingsay

12พ.ค.2016, 07:16:03 Last Edit: 15พ.ค.2016, 14:25:35 by gingsay
ขอเวลา สตั๊น 15 วิ ครับ emo48

อาหารเช้า โอ้ว

num_som

เข้ามาดูรูปหายหมด