มาปลดล็อค DVD รุ่นตัว TOP ให้ดูได้ตลอดเวลาภาพไม่ดับกัน

เริ่มโดย speed, 10มิ.ย.2012, 17:31:19

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

speed

10มิ.ย.2012, 17:31:19 Last Edit: 15มิ.ย.2012, 14:59:18 by speed
 emo11ในรถรุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่นนั้น การที่จะดู DVD ได้นั้นจะต้องดึงเบรคมือขึ้นด้วย ถ้าไม่ดึงเบรคมือภาพก็จะหายไป เหลือแต่เสียงให้ได้ยิน ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่
emo11พึงระลึกอยู่เสมอว่าการปลดล็อคนี้ควรคำนึงถึงความปลอดภัย ไม่ได้มีจุดประสงค์เพื่อให้ผู้ขับขี่ดู แต่เพื่อให้ผู้โดยสารท่านอื่นได้ดูและเพลิดเพลินในระหว่างการเดินทาง

เริ่มแรกทีเดียวพอได้รถมาปุ๊บก็เริ่มหาวิธีปลดล็อค โดยไล่สายจากเบรคมือสีน้ำตาลมาเรื่อยๆ จนสายต่างๆมารวมกัน 20-30เส้นมุดหายเข้าไปในคอนโซล นั้นหมายความว่าจะต้องรื้อรถเป็นการใหญ่เพื่อไล่สายจากเบรคมือที่จะเข้าเครื่องDVD ก็เลยชะลอโครงการไว้แค่นั้นก่อน

จนได้เจอกระทู้นี้  http://www.miragethailandclub.com/index.php/topic,2195.msg36067/topicseen.html#new
ทำให้ชีวิตนี้ง่ายขึ้น ก็เลยค้นหาคู่มือจนมาเจอ แปลนสายไฟที่เสียบด้านหลังเครื่องDVD

สายไฟเบรคมือที่เข้าเครื่องนั้นคือสีเขียวอ่อนนั้นเอง  emo20

เริ่มแรกเราก็ต้องเปิดเก๊ะเก็บของด้านคนนั่งออก จะมีเขี้ยวกันอยู่ทั้ง2ฝั่ง บีบๆดันๆให้มันออกมาซะ

แล้วก็ปล่อยมันลงแล้วดึงออกมาจากเขี้ยวทั้งสองฝั่ง

มองขึ้นไปตรงท้ายเครื่องDVD จะมีปลั๊กสีขาวๆ ไม่ใช่สีเทานะ ให้บีบเขี้ยวล็อคแล้วดึงออกมา

จากนั้นให้เตรียมสายไฟขนาดพอเหมาะมาเส้นนึงกับเทปพันสายไฟ
จากนั้นปลั๊กที่เราดึงออกมาให้มองหาสายสีเขียวอ่อน มันจะเขียวอมฟ้านิดๆ แล้วตัดมันซะ ตัดประมาณกลางๆสายหน่อย แล้วปอกสายด้านที่ติดกับปลั๊กขาวๆจะเสียบกับท้ายเครื่อง เพื่อจะต่อสายไฟให้มันยาวขึ้นเพื่อจะเอาลงกราวน์ ส่วนปลายสายอีกด้านที่เราตัดไว้ให้พันสายเก็บให้เรียบร้อย

ส่วนปลายสายที่เราเอามาต่อก็ใส่หางปลาซะ ถ้าไม่มีก็ปอกสายทองแดงยาวๆ พันม้วนเป็นกลมๆเพื่อจะร้อยใส่รูน๊อตลงกราวน์

เราจะมาลงกราวน์ในรูนี้กันโดยร้อยสายที่เราทำเป็นรูลงไประหว่างโครงเหล็ก กับพลาสติกคอนโซล จากนั้นขันน๊อตให้เรียบร้อย โดยใช้น๊อตเดิม ใช้ประแจเบอร์10 หรือไขควงสี่แฉกก็ขันได้ แล้วเก็บพันสายให้เรียบร้อย อย่าลืมเสียบปลั๊กขาวเข้าเครื่องDVDที่เดิมด้วยนะ

จากนั้นก็ประกอบเก๊ะเก็บของให้เข้าที่ แล้วทดสอบดูกันได้เลย ไม่ต้องจอด ไม่ต้องดึงเบรคมือกันอีกแล้ว ทดสอบแล้วเรียบร้อยไม่มีปัญหาใดๆ

ขอให้มีความสุขในการดูไปกับรถมิราจนะครับ

Lek-J's

emo5 แจ่ม
Electrical Engineering..หวัดดีครับเพื่อนๆๆทุกคน<br />line id:lek-js ครับ Tel.093-8319126 <br />Line มาคุยได้น๊า<br />Red Dragon J's

kom_

ขอบคุณมากครับ emo13
อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าเมื่อทำแล้วจะมีผลอะไรกับระบบนำทางหรือไม่ครับ

taludtudtu

ขอบคุณครับ ดูเหมือนจะง่ายเลย ไม่รู้จะทำได้ป่ะ อิอิ  emo24

meechai.m

แล้วไฟเบรคบนมือหน้าปัดมันจะโชว์ตอนขับด้วยมั้ยครับ

meechai.m

อยากติดกล้องถอย + จอหมอนเพิ่ม สายสัญญาน AV INPUT OUTPUT หลังเครื่อง มีมั้ยครับ ช่วยลงรูป หรือ ไดอแกรม ก็ได้ครับผม คือจะย้ายจอหมอนจากคันเก่ามาใส่มิราจให้แฟนขับส่งลูกไปเรียน(ลูกติดการตูน)

Dhappy

ขอบคุณมากค่ะ emo24

Mirage Songkhla

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ได้รถมาเมื่อไหร่จะบรรเลงทันทีครับ อิอิ
Electrical Engineer

speed

ขอบคุณมากครับ emo13
อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าเมื่อทำแล้วจะมีผลอะไรกับระบบนำทางหรือไม่ครับ
ไม่มีผลกระทบใดใดครับ

ขอบคุณครับ ดูเหมือนจะง่ายเลย ไม่รู้จะทำได้ป่ะ อิอิ  emo24
ง่ายมากเลยครับ 20 นาทีก็เสร็จแล้ว (กำลังดีไม่ช้าไม่เร็วเกิน emo20) ไม่ต้องเสียค่าช่าง 500 1000นึง

แล้วไฟเบรคบนมือหน้าปัดมันจะโชว์ตอนขับด้วยมั้ยครับ
ไม่โชว์ครับ และไม่มีเสียงเตือนเบรคมือแต่อย่างใด เพราะเราตัดที่ปลายสายที่แยกมาจากไฟเบรคมือแล้ว

อยากติดกล้องถอย + จอหมอนเพิ่ม สายสัญญาน AV INPUT OUTPUT หลังเครื่อง มีมั้ยครับ ช่วยลงรูป หรือ ไดอแกรม ก็ได้ครับผม คือจะย้ายจอหมอนจากคันเก่ามาใส่มิราจให้แฟนขับส่งลูกไปเรียน(ลูกติดการตูน)
ตรงนี้ยังไม่ได้สำรวจดูเลยครับ ไว้ได้แล้วจะมาบอกนะครับ

power_gun

กด + เลยครับ รถมาเมื่อไหร่จัดเองแน่นอนครับ  emo8

Lee Dong Kae

ความรู้ทั้งนั้น   ขอบคุณครับผม emo24

num_som

emo3 emo3บวกไปอีก1คะแนนครับ

meechai.m

ขอบคุณมากมากครับ จะรอชม รีวิว ต่อกล้องหลัง กับ ต่อจอหลังเพิ่มนะครับ

เอก

ขอบคุณครับ  emo26 emo12