เครื่องเล่น DVD บนตัวท็อป อ่านไฟล์ไหนมั่งครับ ผมแปลงไฟล์ .AVI เครื่องมันไม่อ่าน

เริ่มโดย mirage_lawyer, 20มิ.ย.2012, 00:10:30

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

tal_cartoon

เข้าใจว่าคงรองรับเฉพาะไฟล์หนังรูปแบบของ DVD (mpeg-2) เท่านั้นครับ พวก avi ต่าง ๆ คงต้องแล้วแต่ดวง ถ้า en-code มาในรูปแบบที่เข้ากันได้กับ mpeg2 ก็คงพอจะเปิดได้

ทางทีดีก็แปลงเป็น dvd video เปิดได้ชัวร์

ปล. ตอบจาก gls ที่ไม่มี dvd player emo60

ningja

แปลงเป็น dvd video ใช้ไฟล์นามสกุลอะไรคะ

tal_cartoon

แปลงเป็น .vob ตรง ๆ ไม่ได้หรอกครับ ต้องใช้โปแกรมพวก video converter แปลงเป็น dvd video แล้ว write ลงแผ่นอีกที

ningja

เล่นได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

TitanToM

ผมแปลงเป็น Divx ขนาด 480x272 ดูได้ทุกไฟล์ครับ

pusda

23ก.พ.2013, 06:18:15 Last Edit: 23ก.พ.2013, 07:07:41 by pusda

ผมแปลงเป็น Divx ขนาด 480x272 ดูได้ทุกไฟล์ครับ
หากเป็นไฟท์แบบนี้แล้ว ไรท์ข้อมูลเป็นแบบ Data ธรรมดา ใช้ได้เลยไหมครับ
ลองแล้วครับใช้ได้ สุดยอดๆ ๆ ขอบคุณครับผม

KumL5ar

ขอเพิ่มเติมข้อมูลให้นิดหนึ่งครับ
ลองใช้ Xilisoft Video Converter Ultimate ดูนะครับ (ผมทดลอง เวอร์ชัน 7.4)
ใช้งานง่าย แปลงไฟล์เสร็จแล้ว สามารถ Write ลงแผ่น DVD (เหมือน Write Data ทั่วไป)  emo5

เลือก Profile: เป็น General Video Format -> Divx Movie
ปรับ Video Size: เป็น 640x480(vga)
ขนาดไฟล์ไม่ใหญ่มาก 20-80 MB ต่อไฟล์

หมายเหตุ : 1.โปรแกรมข้างต้นไม่ฟรีนะครับ emo25 หากไม่ลงทะเบียนให้ถูกต้อง จะสามารถแปลงไฟล์ที่มีความยาวไม่เกิน 3 นาทีเท่านั้นครับ

2.Video Size ห้ามปรับขนาดใหญ่กว่าที่แนะนำครับ เพราะเครื่องจะเล่นไม่ได้ ลองแล้ว(ผมปรับเป็น  720x480) emo69

ไวรัส

ใช้ Window DVD maker ครับ (ออฟชั่นติดตัวของ Win7)

โยนไฟล์ สกุล Mpeg4 ใส่ได้เลย แล้ว เบิรนออกมาเป้น DVD สำเร็จ ใช้งานได้เลย

Chayote

ถามนิสครับ แปลงไฟล์แล้ว ลง แฟลตไดร์ เล่นได้ป่าวครับหราต้องไล้ ลงแผ่น อย่างเดียว
ทำคืนนี้ให้ดีที่สุด แล้วอย่าหยุดถ้ายังไม่ถึงจุดสุดยอด

oum^014^

เราว่าต้องใส่แผ่นนะ
top ขาว  เจียงอุดร^^