มาทำให้รถเราเบรคแล้วล็อค auto กันเถอะ(ลงข้อมูลแล้วนะครับหน้า 1)

เริ่มโดย pon, 22มิ.ย.2012, 08:52:37

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

ลงล่าง

pon

22มิ.ย.2012, 08:52:37 Last Edit: 25มิ.ย.2012, 03:28:50 by pon
ตามหัวข้อเลย แต่เราจะทำให้เบรคแล้วล็อคหรือใส่เกียร์ D แล้วล็อคก็ได้ แต่ที่ผมทำนี่เป็นเบรคแล้วล็อค ไม่อยากไปยุ่งกะเกียร์เพราะเป็น CVT กลัวมีปัญหา ส่วนปลดล็อคผมเห็นใน triton
เขาใส่เกียร์ P แล้วปลดล็อคแต่ต้องไปให้ที่ 0เปิดโปรแกรมที่กล่องให้ แต่มิราจของเราไม่รู้ว่ามีป่าวเดี๋ยว เอารถเข้า 0 แล้วจะลองให้ที่0เช็คดูอีกที
ผมไม่ได้ทำให้ใส่เกียร์Dแล้วล็อคนะครับทำเป็นแตะเบรคแล้วล็อคเกียร์ธรรมดาจะได้ทำได้
และต้องขอขอบคุณwww.thaitritonclub.comไว้นะที่นี้ด้วยครับ
อุปกรณ์ไม่มีอะไรมาก
1.แขนกล หรือ ตุ๊กตา
2.ลิมิตสวิทช์
3.สายไฟยาวสัก 2 เมตร
วงจรครับ

pon

22มิ.ย.2012, 08:55:39 Last Edit: 25มิ.ย.2012, 02:41:10 by pon
เริ่มกันเลยครับถอดครอบหูช้างเลยครับข้างคนขับนะครับค่อยๆดึงเข้าหาตัวนะครับจะมีกิ๊บล็อคอยู่พอหลุดแล้วยกขึ้นก็เอาออกได้แล้วจุดของกิ๊บล็อคจะอยู่ประมาตรงที่ผมทำลูกศรชี้เอาไว้ตามรูป

ทีนี้ก็มาถึงแผงประตูครับจะมีสกูรยึดอยู่ 3จุดตามรูปครับใช้ไขควงไขออกซะ

เมื่อถอดออกหมดแล้วทีนี้ก็ตรงสวิทช์กระจกครับใช้มือค่อยๆแงะขึ้นมาไม่แน่มากออกง่ายครับเมื่อออกแล้วก็ถอดปลั๊สายไฟออกครับ

ที่นี้ก็จะเจอสกูรอีก2ตัวไขออกซะ

เสร็จหมดแล้วก็ค่อยๆดึงแผงประตูออกดึงรอบแผงนะครับจะมีกิ๊บล็อคอยู่เมื่อหลุดหมดแล้วก็ยกขึ้นแผงประตูก็จะหลุดออกมาแล้ว เมื่อหลุดออกมาแล้วก็ไขสกูรอีกตัวหนึ่งด้านหลังตรงที่ดึงเปิดประตู

ทีนี้ก็ติดตั้งเลยครับ

ระหว่างแขนกลกับตัวล็อคประตูผมใช้เอ็นตกปลาเป็นตัวดึงให้ล็อคนะครับใช้เอ็นมาคล้องตรงตัวล็อคสริงแล้วเอาไปผูกติดกับแขนกลตรงนี้ก่อนผูกให้จับตัวเปิดปิดประตูให้อยู่ตรงกับจุดที่ล็คกับแผงประตูนะครับส่วนแขนกลให้ยืดออกมาให้สุด เเม่อเข้าที่แล้วก็ดึงเอนให้ตึงแล้วผูกเลยครับ

คราวนี้งานเหมือนง่ายแต่ลำบากมากเดินสายไฟเข้าห้องโดยสาร สายที่ประตูปล่อยหย่อนมากๆนะครับแล้วเอาสวิทช์ปรับกระจกมาต่อแล้วลองเอากระจกลงให้สุดดูว่าติดสายไฟหรือป่าวถ้าไม่ติดก็เอาสายเข้าห้องโดยสารได้เลยจะมีท่อยางระหว่างประตูกับห้องโดยสารเอาสายสอดตรงนั้น
กว่าจะเข้ายากมากครับใจเย็นๆนะครับเมื่อเอาสายเข้าห้องโดยสารได้แล้วก็เอาไปต่อพ่วงเข้ากับสายไฟที่สวิทช์ไฟเบรคอยู่เหนือแป้นเบรคสายสีฟ้ามีแถบสีบรอนส์เป็นจุด2จุด ส่วนกราวด์ต่อที่ประตูได้เลยตรงไหนก็ได้แล้วแต่ชอบ

แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

รูปไม่ค่อยชัดนะครับกล้องผมเสียใช้กล้องโทรศัพท์ถ่าย
ไม่เข้าใจตรงไหนโทรสอบถามหรือ PM ได้ครับ 085-1929947 พล ครับ

pon

22มิ.ย.2012, 09:00:22 Last Edit: 25มิ.ย.2012, 04:15:06 by pon
 emo31 หลักการทำงานก็คือเมื่อเราเหยียบเบรคไฟจะวิ่งไปที่ ลิมิตสวิทช์แล้ววิ่งไปที่แขนกลแล้วแขนกลก็จะดึงตัวกลับเอ็นที่เราต่อไว้ก็จะดึงตัวล็คประตูให้ล็อคและแขนกลจะมาแตะลิมิตสวิทช์และตักไฟไม่ให้ไปเลี้ยงแขนกลและเมื่อเราขับรถไปแตะเบรคกี่ครั้งแขนกลก็จะไม่ทำงานจนกว่าเราจะปลดล็อคประตูแขนกลก็จะดันตัวออกมาไม่แตะกับลิมิตสวิทช์ จนกว่าเราจะเหยียบเบรคอีกครั้ง  emo31
ท่านใดจะนำไปต่อยอด มีวัสดุที่ดีกว่าเอ็น ก็เชิญนะครับ แล้วเอามาลงให้เพื่อนๆได้ชมกันบ้างนะครับ

sornuk

หมายถึงว่า จากตำแหน่งเกียร์ไดๆ เมื่อเลื่อนมายังตำแหน่ง D แล้วมีการเหยียบเบรค ประตูจะล๊อคอัตโนมัติ กับ จากตำแหน่งเกียร์ไดๆ แล้วเลื่อนไปยัง P ประตูจะปลดล๊อคอัตโนมัติ ใช้หรือปล่าวครับ

ถ้าใช้ก็สนใจด้วยคน

pon

22มิ.ย.2012, 09:17:49 Last Edit: 22มิ.ย.2012, 09:19:29 by pon

หมายถึงว่า จากตำแหน่งเกียร์ไดๆ เมื่อเลื่อนมายังตำแหน่ง D แล้วมีการเหยียบเบรค ประตูจะล๊อคอัตโนมัติ กับ จากตำแหน่งเกียร์ไดๆ แล้วเลื่อนไปยัง P ประตูจะปลดล๊อคอัตโนมัติ ใช้หรือปล่าวครับ

ถ้าใช้ก็สนใจด้วยคน

เลือกเอาครับ ว่าจะเอาอะไร เบรคแล้วล็อค หรือ ใส่Dแล้วล็อค เอาแค่อย่างเดียว
ส่วนใส่ P แล้วปลดล็อคต้องไปให้ที่0เช็คที่กล่องดูก่อนว่าในมิราจเรามีป่าวถ้ามีให้เขาเปิดให้ก็ใช้ได้ครับ ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม

ashura

อยากทำ  แต่ทำไม่เป็นกลัวทำแล้วพัง  emo39

pon

อยากทำ  แต่ทำไม่เป็นกลัวทำแล้วพัง  emo39

ไม่ยากอย่างที่คิด แต่ก็ได้เหงื่อล่ะครับ  emo17

handspider

ระวังการรับประกันบ้างอย่างสิ้นสุดนะค่รับ
ขอให้ได้รถตามกำหนดกันนะครับ

pangjung224

เกียร์ธรรมดาทำได้มั้ยอ่า

การมีเงินทองกองท่วมหัว คุณแน่ใจหรือว่ามันคือความสุขที่แท้จริง

RaZinger

ปูเสื่อรอรอรอรอรอรอ....... emo12 emo18

Mira(ge)Sport

จัดมา รอชม

Nui_TG

จัดเลยค่ะ รอชม emo31
อยากให้ทุกวันเหมือนฟ้าหลังฝน
Life not difficult is you think

loong

ผมสนใจ ใส่Dแล้วล็อค มีประโยชน์ แปลว่าจะไปแล้ว ไม่ต้องกดปุ่มล็อกทุกครั้งไปอย่างทีทำอยู่ปัจจุบัน รออยู่นะครับ

natsuto

จัดมาเพื่อเป็นวิทยาทานเลยครับ

ขึ้นบน