บิดกุญแจมาที่on ก่อนสตาร์ท มีเสียงดัง

เริ่มโดย fOkE, 01ก.ค.2012, 17:40:11

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

fOkE

บิดมา ที่ on คับจะมีเสียงดัง แต๊กๆๆๆ 4 ครั้งคับ มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง พอสตาร์ทแล้วก็ปกติคับ

witza

ของผมเพิ่งรับมาเมื่อวัน ไม่เห็นจะมีเสียงอะไรเลย มีแต่เสียงเบรคที่ดังคลื่ดๆๆๆ  emo33

กรรมกรใส่สูท

บิดมา ที่ on คับจะมีเสียงดัง แต๊กๆๆๆ 4 ครั้งคับ มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง พอสตาร์ทแล้วก็ปกติคับ
ตำแหน่ง ON ก่อนสตาทมันเป็นตำแหน่งที่สั่งการของระบบให้ทำงาน ไม่ว่าจะเป็นพวกเซ็นเซอร์

หรือพวกระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ถ้าเทียบกับการแข่งขันกีฬาก็จะเหมือนกับกีฬาวิ่ง นั่นคือสัญญาณแรก

ที่กรรมการบอกคือ
-เข้าที่ (คือตำแหน่งปกติเหมือนกับเรานั่งในรถพร้อมที่จะสตาท)
-ระวัง (คือตำแหน่ง ON ของเครื่องยนต์และระบบต่างๆ ที่พร้อมทำงาน)
-ไป (นั่นก็คือตำแหน่งสตาท นั่นเอง)

เปรียบเทียบง่ายๆครับ พอนึกออกกันมั้ย อีกอย่างที่อยากจะฝากซักนิดคือเมื่อเราเริ่มที่จะเสียบกุญแจสตาท

ใช่ว่าเราจะบิดพรวดสตาทเลยทีเดียว เราต้องเสียบกุญแจแล้วบิดไปที่ ON ดูสัญลักษณ์ต่างๆ หรือว่าเสียง

แล้วค่อยสตาทก็ได้ครับ ใช้เวลาไม่กี่วินาทีหรอก ลองดูครับ...

mirage_nkp

้เปิดแอร์ไว้หรือเปล่า ขับกลับมาถึงบ้านก่อนดัับเครื่องปิดแอร์ด้วยนะ emo22

เวลาจอง 21/03/55     รับรถ 11/06/55

Lek-J's

emo3 เป็นอาการปกติ..เกือบทุกคัน ถ้าเราลองฟังและสังเกตดีๆๆ เป็นเสียงการทำงานของ รีเลย์ต่างๆๆเพื่อเตรียมพร้อมครับ..ช่วงบิดสวิทซ์ไปตำแหน่ง ON ก่อนสตาร์ท ควรค้างไว้สัก 5-10 วิแล้วค่อยบิดสตาร์ทครับ ( บางคนมาถึงบิดสตาร์ทเลย อาจจะไม่ได้ยิน ) แต่ของน้องมิราจจะดังหน่อย ดังติดต่อกัน แต๊ก..แต็ก..แต็ก อยู่ราวๆๆ 3-4 แต๊ก อย่างที่เพื่อนได้ยินนั่นแหละครับ. emo34
Electrical Engineering..หวัดดีครับเพื่อนๆๆทุกคน<br />line id:lek-js ครับ Tel.093-8319126 <br />Line มาคุยได้น๊า<br />Red Dragon J's

EL_Mirage

เป็นปกติครับ เมื่อเราบิดไปตำแหน่ง ACC(ก่อนStart) จะมีเสียงมาจากทางห้องเครื่องด้านหน้า

ถ้าไม่สังเกตุดีๆก็ไม่ได้ยินครับ เพราะมีฝากระโปรงและประตูเก็บเสียงอยู่

ถ้าอยากได้ยินให้ลองเปิดฝากระโปรง เปิดประตูหรือลดกระจกลง  แล้วบิดไปที่ตำแหน่ง ACC ดูครับ ได้ยินแน่นอน

jrwasika

ของผมก็ดังเหมือนกันคับ กลัวว่าไฟจะช๊อต

IHEERMAN

ปักไว้ก่อนนะครับ เผื่อมีปัญหากันหลายคน  emo48
MIRAGE ROAD SHOW ...

Red shark

ไม่ใช่ปัญหาครับเป็นอาการปกติครับ ในรุ่น EX ก็ดังแบบนี้ครับ ดังที่บริเวณคอมแอร์ครับก่อนสตาร์ททุกครั้ง พอติดเครื่องเปิดแอร์ก็ดังอีกครั้งแต่เสียงเครื่องยนต์กลบไว้คุณอาจไม่ได้ยินแอร์รุ่นใหม่มันไม่เหมือนรุ่นก่อนแล้วครับเพราะไม่ใช้ระบบโรตารี่ครับ

อีกเสียงทีดังก็คือเสียงมอร์เตอร์ลิ้นปีกผีเสื้อครับ พอเสียง แต๊ก ๆๆๆ ที่คุณได้ยินหายไปแล้วลองเดินไปฟังที่ฝากระโปรงคุณจะได้ยิเสียง หวี๊ด ของมอร์เตอร์ทำงานอยู่เบาๆ ลองฟังแล้วจะได้ยิน  ไอ้นี่ละครับที่ผมห่วงมันเรื่องความทนทานมากกว่าเพราะมันทำหน้าที่หลายอย่าง ทั้งรายงานการกดคันเร่ง ต้องชดเชยรอบเดินเบาเมื่อเปิดแอร์ และมีโหลดจากเกียร์ออโต้  ถ้ามิตซูผลิตตัวคันลิ้นเร่งไฟฟ้ามาดีคงไม่มีปัญหารอบเดินเบาตกจนเครื่องสั่นเกือนดับเกินกว่ารอบเดินเบาปกติ  (เพราะอาการนี้ในรถมีนาคมกับพฤษภาคมเป็นอยู่จนทุกวันนี้เพราะนิสสันไม่ยอมรับความผิดปกติแต่แก้เป็นรายคันไปให้ลูกค้า บางคันออกป้ายแดง 1000 โล อากการมาเยือนแล้ว) หวังว่าน้องภาพลวงตาของเราคงไม่มีปัญหานี้เพราะเครื่องยนต์ใช้บล็อคของมิตซูเอ  มีเฉพาะเกียร์เท่านั้นที่ใช้ของ JETA เหมือนกันหมด ทั้ง ภาพลวงตา มีนาและพฤษภา และสวิฟท์ แต่โปรแกรมการทำงานของเกียร์มิตซูใช้ INVECS 3 ซึ่งผมได้ขับแล้วรู้สึกประทับใจกับโปรแกรมอัตราทดเกียร์มาก กระชับกระเฉงตอบสนองดีกว่าทุกยี่ห้อครับ

note-ann

ของผมก็ดังเหมือนกันครับ emo35

IHEERMAN

ผมก็ดังเหมือนกันครับ ปกติครับ อิอิ  emo22
MIRAGE ROAD SHOW ...

pepomax

ดังปรกติครับ

ต้นอ้อ

เราเพิ่งจะดังเหมือนเจ้าของกระทู้ ก่อนหน้านั้น ไม่เห็นดังเลย? มันจะไม่มีปัญหาแน่เหรอ??

panapop

เสียง รีเลย์  ปกติครับ  เป็นทุกยี่ห้อครับ