ไฟส่องเท้า ด้วยราคา 99 บาทครับ

เริ่มโดย num_som, 09ก.ค.2012, 20:54:40

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

ลงล่าง

guyjung

emo3 emo3 ใครก้อได้ช่วยทีต่อไฟส่องเท้าจากสายไฟห้องโดยสารสีม่วง แต่ปิดประตูแล้วไฟไม่ดับมันติดตลอดมีวิธีไหนบ้างช่วยบอกที emo25 emo25 emo25

สีม่วง เป็นบวก =>> ถ้าต่อจากสีม่วงเข้าขั้วบวกหลอดไฟ แล้วจากขั้วลบของหลอดไฟไปลงกราวด์ โดยที่ไม่มีสวิทช์  ไฟจะติดตลอดครับ
สีแดง เป็นการหน่วงเวลาปิดไฟ =>> ถ้าจากขั้วลบของหลอดไฟต่อเข้ากับสายสีแดง จะหน่วงเวลาเวลาปิดไฟ เหมือนไฟเพดานครับ ไม่จำเป็นต้องมีสวิทช์

ข้อควรระวัง  อย่าพ่วงหลอดไฟกับชุดหน่วงเวลาเยอะนะครับ  วงจรมันจะทนไม่ไหว
ถ้าจำเป็นจริงๆ  ก็ควรทำสวิทช์ให้ด้วย  เพราะถ้าต้องเปิดประตูไว้นานๆ  จะได้ปิดสวิทช์ได้  เหมือนกับไฟเพดาน

num_som

emo3 emo3 ใครก้อได้ช่วยทีต่อไฟส่องเท้าจากสายไฟห้องโดยสารสีม่วง แต่ปิดประตูแล้วไฟไม่ดับมันติดตลอดมีวิธีไหนบ้างช่วยบอกที emo25 emo25 emo25

สีม่วง เป็นบวก =>> ถ้าต่อจากสีม่วงเข้าขั้วบวกหลอดไฟ แล้วจากขั้วลบของหลอดไฟไปลงกราวด์ โดยที่ไม่มีสวิทช์  ไฟจะติดตลอดครับ
สีแดง เป็นการหน่วงเวลาปิดไฟ =>> ถ้าจากขั้วลบของหลอดไฟต่อเข้ากับสายสีแดง จะหน่วงเวลาเวลาปิดไฟ เหมือนไฟเพดานครับ ไม่จำเป็นต้องมีสวิทช์

ข้อควรระวัง  อย่าพ่วงหลอดไฟกับชุดหน่วงเวลาเยอะนะครับ  วงจรมันจะทนไม่ไหว
ถ้าจำเป็นจริงๆ  ก็ควรทำสวิทช์ให้ด้วย  เพราะถ้าต้องเปิดประตูไว้นานๆ  จะได้ปิดสวิทช์ได้  เหมือนกับไฟเพดาน

emo61

wittydog0286

มีคำถามมารบกวนคับ คุณหนุ่ม
1. เมื่อกี้ผมเพิ่งลองติดปรากฏว่าเสียบปลั๊กเสร็จไฟติดทันที  อันนี้อาการปกติใช่ไหมคับ
2. ไฟจะดับก็ต่อเมื่อล๊อกประตู หรือ สตารท์รถใช่ไหมครับ (เพราะลองปิดประตูโดยไม่ล็อก  ไฟไม่ได้คับ)

ขอบคุณมากคับ สำหรับ diy ดีๆ คับ แต่ยังไม่เสร็จฝนดันตกกระหน่ำลงมาสะงั้น  emo69

เรียบร้อบครับ ขอบคุณมากครับสำหรับพี่หนุ่ม  emo49

kosin

ไปให้ช่างเช็ค เขาบอกว่าฟิวส์ขาด เสียค่าบริการไป40บาทครับ พอไฟหลังคาติดก็กลับบ้านมาต่อไฟให้ครบ เรียบร้อยครับ

เหตูการเดียวกันเลยครับ ต่อไฟถอย ผิด เกือบแย่

แม่บัวเงิน

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ +1 ให้ครับ ผมเลยต่อสายมาด้านหลังด้วยครับ เพราะสังเกตุดูเปิดประตูท้ายไฟมันก็ติดด้วย ก็เลยพ่วงมาไฟด้านหลังด้วย

แม่บัวเงิน

แต่ของผมมันอันละ 99 ครับ มันเป็นตัวยาว ซื้อมาแค่ 2 อัน ใส่ด้านหน้าหมดแล้ว ต้องไปหามาอีกอัน ใส่ด้านท้ายที่เก็บของครับ

num_som

แต่ของผมมันอันละ 99 ครับ มันเป็นตัวยาว ซื้อมาแค่ 2 อัน ใส่ด้านหน้าหมดแล้ว ต้องไปหามาอีกอัน ใส่ด้านท้ายที่เก็บของครับ

เดินบ้านหม้อครับ ของแปลกบานเลยครับ  เอามาทำรูปแบบ ต่างเอาครับ emo66

แม่บัวเงิน

ได้ของมาแล้ว อีก 2 อันครับ หลอดยาวเหมือนเดิม คิดว่าติด2 ด้านเลยครับ จะได้สว่าง เป็นหลอด LED มันกินไฟไม่มากหลอกครับ

เดินบ้านหม้อครับ ของแปลกบานเลยครับ  เอามาทำรูปแบบ ต่างเอาครับ emo66

ถ้าเกิดฟิวส์ขาดจริงๆ ไฟห้องโดยสารยังติดไหมครับ
คือตอนนี้อาการ คือ ไฟส่งเท้าไม่ติด ไฟห้องโดยสารแบบออโต้ก็ไม่ติด
แต่ไฟห้องโดยสารแบบปรับไปซ้ายสุดติดปกติ

เกิดจากผมเสียบสายไฟส่องเท้าผิด  เกิดสปาค์ เลยทำให้ไม่ติดครับ

Knack_80

ติดตั้งเองเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ท่านใดที่ไม่ต้องการถอดขั้วแบตออก แนะนำให้เปิดลิ้นชักออก หาสายไฟสายสีแดง-ม่วงที่อยู่ด้านบนซ้ายมือ แล้วดึงขั้วปลั๊กที่เป็นสีขาวออกมาทั้งชุดเลยครับ ไม่ต้องดึงสายไฟออกจากหางปลานะครับ แค่นี้ไฟเพดานก็จะถูกตัดเพราะเราถอดปลั๊กออกไปแล้ว ไฟไม่ช๊อตแน่นอน จากนั้นโยงสายไปด้านใต้ลิ้นชักไปจั๊มเข้ากับสายไฟที่อยู่ที่เสาเอข้างประตูฝั่งคนนั่ง พันสายไฟให้เรียบร้อย แล้วเสียบปลั๊กคืน เก็บทุกอย่างเข้าที่เดิม แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากเลยครับที่ทำให้สามารถแต่งรถให้สวยขึ้นด้วยราคาแค่ 200 เอง emo24

ถ้าเกิดฟิวส์ขาดจริงๆ ไฟห้องโดยสารยังติดไหมครับ
คือตอนนี้อาการ คือ ไฟส่งเท้าไม่ติด ไฟห้องโดยสารแบบออโต้ก็ไม่ติด
แต่ไฟห้องโดยสารแบบปรับไปซ้ายสุดติดปกติ
เกิดจากผมเสียบสายไฟส่องเท้าผิด  เกิดสปาค์ เลยทำให้ไม่ติดครับ

ช่วยผมด้วยครับ งานเข้าจริงๆ หาไม่เจอว่าฟิวส์ คือเบอร์ไหน
พี่หนุ่มถ้าเข้ามาดู ช่วยตอบนิสนึงครับ คนที่โทรไปหา บ่ายๆ วันนี้ ละครับ

ขึ้นบน