วิธีถอดฝาครอบเกียร์เพื่อติดหลอดไฟ

เริ่มโดย yaguza13, 04ส.ค.2012, 05:24:11

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

yaguza13

04ส.ค.2012, 05:24:11 Last Edit: 25ธ.ค.2012, 22:40:45 by yaguza13
วิธีถอดฝาครอบเกียร์ดูรูปประกอบไปนะครับ
1.ขั้นแรกก็ถอดหัวเกียร์ออกก่อนนะครับโดยหมุนหัวเกียร์ทวนเข็มนาฬิกา

2.ดึงเบรคมือไว้นะครับแล้วบีบบริเวณตามรูปแล้วเอามืออีกข้างบีบฝาครอบที่วงแดงไว้ออก

3.ใช้มือดึงอุปกรณ์เบอร์1และ2ออกแล้ววางไว้ข้างในเฟรม

4.จะเห็นน็อตที่ใช้ล๊อกตามรูปใช้ประแจบล๊อกเบอร์10ขันออก ถ้าไม่มีประแจบล๊อกก้อใช้ปากตายเบอร์10เอาหัวประแจทิ่มลงไปแล้วเอาไขควงแหย่ที่แหวนแล้วบิดเอาถ้าไม่ออกก็คงต้องใช้บล๊อกนะครับ

5.ใช้ไขควงงัดฝาที่ปิดด้านท้ายออกจะเห็นน๊อตเบอร์10อีกชุดที่ต้องถอดออก

6.ใช้ไขควงแบนงัดตัวล็อกชุดหน้าออกทั้ง2ด้านนะครับ

7.แกะชุดวางกุญแจออกตามรูปนะครับเพื่อดึงสายไฟออกตอนดึงสายไฟออกกดตัวล๊อกด้วยนะครับ

8.เมื่อเอาสายไฟหลบลงแล้วก็ยกชุดที่ครอบทั้งหมดขึ้นตามรูปนะครับมันจะติดเบรคมือนิดหน่อยยกจากท้ายขึ้นนะครับ

9.คราวนี้ก้อมาถึงการถอดฝาครอบกระปุ๊กเกียร์สะที ใช้ไขควงแบนแกะล๊อกตามรูปนะครับทั้ง4ด้าน

10.ตามรูปนะครับนี่คือตำแหน่งที่เราจะวางหลอดไฟ

11.รูปนี้ยกขึ้นมาให้ดูตำแหน่งใส่หลอดไฟนะครับถ้าหาหลอดขนาดนี้ได้แต่พอดีว่าผมหาไม่ได้เลยใช้แผงหลอดไฟแทน

12.จากรูปวางแผงหลอดไฟแล้วแต่ชอบเลยนะครับใช้กาว2หน้าของ3mติด

13.ตำแหน่งที่นำไฟมาใช้ผมหายสายที่เค้าว่ามีวายสายมาไม่เจอ ก็เลยได้ใช้สายไฟที่ต่อไปที่เบรคมือแทน สายไฟเส้นสีน้ำตาลนะครับตามรูปเลย

14.ต่อไฟตามนี้นะครับใช้สายไฟเบรคสีน้ำตาลตามรูปต่อกับเส้นสีแดงของหลอดไฟที่เรานำมาใช้นะครับ เส้นสีดำต่อกับกาวในที่นี้ผมใช้ต่อกับน็อดล็อกเกียร์ใช้ประแจเบอร์12คลายแล้วเอาสายไฟพันๆแล้วล๊อก

15.ต่อเสร็จแล้วก้อมาทดลองกันเลยครับจะสตาร์ทเครื่องหรือจะกดโหมดแสตนบายก็ได้ครับ แล้วก็เอาเบรคมือลงไฟก็จะติดนะครับ ถ้าดึงเบรคมือไฟก็จะดับ

16.มาถึงการเจาะฝาครอบเกียร์เพื่อให้ไฟที่เราติดส่องออกไปถึงข้างนอกครับ ใช้หัวแร้งบัดกรีเสียบไฟให้ร้อนแล้วก็เจาะตามตำแห่นงเดิมเลยนะครับผมใช้เจาะเป็นรูป4เหลี่ยมก่อนเจาะก็ลอกสติ๊กเกอร์บอกตำแหน่องเกียร์ออกก่อนนะครับใช้ใบคัตเตอร์ค่อยๆงัดแล้วดึงขึ้นไม่ก้อใช้ไดรเป่าผมให้ร้อนนิดๆค่อยดึงออก เพื่อที่จะได้เอาสติ๊กเกอร์อันนั้นมาตัดตามตัวหนังสือเพื่อให้แสงลอดผ่าน แต่ของผมนั้นใช้สติ๊กเกอร์ลายแคปล่ามาตัดใหม่เลย ***ถ้ากัวว่าจะเลงตำแหน่งเจาะไม่ตรงแนะนำให้แกะสติกเกอร์เป็นตามรูป P R N D S ตามตำแหน่งเดิมแล้วเอาปากกาเคมีเขียนตามช่องที่เราแกะค่อยเอาหัวแร้งบัดกรีเจาะครับ***

17.ใช้แผ่นพราสติกใสตัดตามรูปเดิมเพื่อลองกันแสงแยงตาแล้วใช้กาว2หน้า3mแบบบางใส่แปะเพื่อยึดติดอีกชั้นนึงก่อนที่จะเอาสติ๊กเกอร์ที่เราตัดเป็นรูปตัวอักษรเกียร์ใส่ เสร็จจะได้ประมานนี้ครับ

nitcoka

ไหน ๆๆ ขอดูหน่อยครับ รอ ๆๆๆ

yaguza13

หาวิธีลงรูปอยู่ครับ

yaguza13

yaguza13

จะทยอยลงรูปวิธีเรื่อยๆนะครับตอนนี้ดูผลงานที่ทำไปก่อน

Mirage Songkhla

Wow.....font สวยมากครับ
Electrical Engineer

PEPSI

รอชมแบบละเอียดอยู่ครับ

surachoo

รอชมครับ

มีเงินเป็นหมื่นล้าน ก็ซื้อเมื่อวานกลับมาไม่ได้

โคนัน

เป็นข้อมูลที่ดีมาก
เพราะว่าเวลาขับกลางคืนมองเกียร์ไม่เห็นเลย
ขอวิธีการติดตั้งหน่อยครับ

mariaon

emo1... รถยังไม่ได้... ได้เป็นกำลังใจให้ครับ
... สู้ๆ ครับ...  emo1

nutkkc

รอรูปครับหากลงไม่ได้ mailให้ผมก็ได้เดียวอัพให้

nutkkc

เจอมาากกระทู้ที่วางแขน

Kanok

ขอด้วยครับ เผื่ออาจจะส่งทางเมลล์ kanoktg@gmail.com
Mitsu in my live.Mitsu in my heart.
Kanoktg@gmail.com  Tel : 0870586776

kcahna

แจ๋วเลยคร๊าฟ  รอด้วยคน
ขายเคสโทรศัพท์ฝากด้วยน่ะคร๊าฟ
https://www.facebook.com/pages/KCzay-Mobile/312712068743460