ว่าด้วยเรื่องสปริงแต่ง ชุดโหลด ช่วงล่าง สอบถามและรายงานการใช้งาน

เริ่มโดย thedoctor, 30ต.ค.2012, 15:53:04

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

thedoctor

มีกระทู้เรื่องแม็กไปแล้ว อยากมีกระทู้เรื่องช่วงล่างบ้าง เพราะเห็นว่าสำคัญและจำเป็นเช่นกัน
เนื่องด้วยรถที่ผลิตออกมา มีคุณสมบัติในการใช้งานอย่างกว้างๆ เพื่อให้ตอบสนองกับคนจำนวนมากและเรื่องของต้นทุนการผลิต  เท่าที่อ่านมา เจ้ามิราจนี่จะเน้นประหยัดแต่ก็ยังสามารถใช้งานได้ในชีวิตประจำวัน(แบบประหยัดด้วยนะ) ส่งผลให้ สมรรถนะบางอย่างถูกจำกัดไป
เช่นเรื่องขนาดของยางและระบบช่วงล่าง   emo33
ของผมกำลังจะได้รถเร็วๆนี้ ตั้งใจว่า ออกจากศูนย์ก็จะขับไปร้านยาง ตามด้วยร้านช่วงล่าง
อยากได้แม็กซักชุด กับสปริงแต่งอีกชุด น่าจะจบ(มั้ง)
ก็เลยอยากขอความเห็นท่านที่ได้ไปเปลี่ยนมาแล้ว ว่าใครทำแบบไหน แล้วจบหรือไม่ ดีไม่ดียังไง
ไม่อยากดัดแปลงของเดิมครับ เปลี่ยนอัพเกรดหรือเพิ่มเติมน่าจะดีกว่า เท่าที่ปรึกษาผู้มีประสบการณ์มาอ่ะนะ  emo65

Nightvariety

เข้ามารอฟังด้วยคนครับ
แต่เห็นในบอร์ดก็มีทั้งอัดน้ำมันโช้ค เปลี่ยนสปริง รองลูกยาง ฯลฯ ,,,

- สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ตัวทำ -

thedoctor

รายงานแรก จากการโทรสอบถาม
1 nv ขอเช็คก่อน ว่ามีของมั้ย  emo58
2 Atp บางบอน ไม่มี ของยังไม่เข้า น่าจะมาประมาณต้นปีหน้า  emo42
3 ไฮ้เจริญการยาง มี ชุดละ 8500

ใครมีที่อื่น ที่เคยสอบถามมั้ยครับ  emo52

thedoctor

เท่าที่โทรสอบถามหลายที่ ยังไม่มีของเข้ามาเลย
คงหาคนมารายงานการใช้งาน ยากส์แน่ๆ  emo64

Noptoyo

รอฟังด้วยครับ

dui-dui

ชุดช่วงล่างตรงรุ่นแบบถอดของเก่าออกแล้วเอาของใหม่ใส่เลยเท่าที่ทราบยังไม่มีเข้ามาครับ..ผมก็เป็นคนนึงที่รออยู่(ล้อยังไม่ได้ใส่เพราะรอโช้คและสปริงตรงรุ่นครับ)เพราะอยากทำทีเดียวให้จบไม่อยากถอดเข้าๆออกๆครับ..(ความเห็นส่วนตัวนะ)ขอรอของตรงรุ่นดีกว่า เรื่องของโช้คผมรอของ kayaba new sr ครับ

domeno99

"อัดน้ำมันโช้ค
คือการเอาโช้คไปให้เค้า แกะออกมา ปรับวาล์ว และเปลี่ยนน้ำมันใหม่
อาจจะแข็งขึ้น ขับแล้วไม่ติด

สิ่งที่ได้กลับมา มันจะกลายเป็นโช้คมือสอง รีบิ้ว นั่นเอง
อายุการใช้งานแล้วแต่ดวง ส่วนมากจากที่เคยบอก ๆ กันมาใช้ได้ไม่เกินปีนึง
แต่ยังไงก็ไม่ทนกว่าของใหม่ ๆ มือ 1 แน่นอน

ใส่ยางรองสปริง รถมันก็จะสูงขึ้น ดูโย่ง ๆ ขับไม่ดี(โคลง)อีกตะหาก"

Credit : สปุ้กนิกปาปิยองกุ๊กๆ (pantip)

ลองพิจารณากันดูนะครับ
แต่ผมจะเลืิอกเปลี่ยนสปริงแต่งตรงรุ่นก่อน ส่วนโช้คจะรอตรงรุ่นเท่านั้น ถึงจะเปลี่ยนครับ
อย่าเอาตนเอง เป็นศูนย์กลาง "จักรวาล"

Reddy

สปริงตรงรุ่น ต้องรออีกสักระยะนะครับ เพราะ Supplier ที่ทำส่วนใหญ่อยู่ต่างประเทศ รถก็เพิ่งจะมีการส่งออกไปครับ
แต่ถ้ามีแล้วน่าสนใจมากมายเลยครับ  emo24

You are in control of your destiny only you can make your dreams come true

chang_thai

เห็นด้วยกับคุณ domeno99
ผู้ชายเปื้อนฝุ่น ก็ไม่อุ่นเท่าคนมีตังค์

domeno99

เห็นเค้าว่า สปริงโหลด Tein เตี้ยลง 25mm. ค่า k (ความหนืด) เพิ่มขึ้น 15% ครับ
แต่ไม่รู้จะตอบโจทย์ แก้ปัญหาสปริงนิ่มได้มากน้อยแค่ไหน ต้องลองครับ  emo16
อย่าเอาตนเอง เป็นศูนย์กลาง "จักรวาล"

ChesZ

ซุ่มเก็บข้อมูล ต่อไป
ในวันที่เราเจ็บเกือบตาย   เธอหายไปอยู่ไหนมา

ajautomotive

AJ AUTOMOTIVE >> มาแน่ ๆ ธันวาคมนี้จ้า   emo11

1 nv ขอเช็คก่อน ว่ามีของมั้ย  emo58
2 Atp บางบอน ไม่มี ของยังไม่เข้า น่าจะมาประมาณต้นปีหน้า  emo42
3 ไฮ้เจริญการยาง มี ชุดละ 8500

ใครมีที่อื่น ที่เคยสอบถามมั้ยครับ  emo52

chang_thai

AJ AUTOMOTIVE >> มาแน่ ๆ ธันวาคมนี้จ้า   emo11

รอต่อไป emo39
ผู้ชายเปื้อนฝุ่น ก็ไม่อุ่นเท่าคนมีตังค์

Nightvariety

รอต่อไป ,,,

- สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ดีชั่วอยู่ตัวทำ -