จริง หรือ ไม่ คนรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

เริ่มโดย GonGRuaT, 18ธ.ค.2012, 22:40:35

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

THEGAME

มาเป็นเมมแรก ขอบอกว่า "เพื่อนผมเหมือนกัน" เขาก็ทำงานอยู่บริฐัทผลิตอะไหร่
มิราจ เหมือนกัน (ลืม เขาอยู่แผนก QA หน่วยงานการันตีคุณภาพ วะรันตีอรารัยนิแหละ) มานว่ามิราจใช้อะไหร่หลายชิ้นที่แปลกกว่ารุ่นอื่น เบาและ บาง แต่ผล คาริเบชัน (ทดสอบ) ผ่านละมีบางชิ้นสูงกว่า มีชิ้นหนึงที่มันห่วงคือ ใบพัดหม้อน้ำเพราะใช้เหล็กทำมันกลัวจะเป็นสนิมถ้าใช้ไปนานๆ (แต่มานว่าถ้าใส่น้ำยาหม้อนำก็น่าจะใช้ได้นานอยู่) ส่วนเรื่องเบรคที่มันมีกระตุก ยังไม่สรุปผลการวิเคราะห์สาเหตุ ตอนนี้เขาส่งเบรคไปวิเคราะฆือยู เบื้องต้นที่ทราบมา หม้อลมเบรคไม่มีปัญหา กำลังดูการทำงานของระบบ ABS แต่เพื่อนมันไม่ได้ผลิต ตัวนี้เลยยังไม่รู้ผม (ผมรอรายงานผลการวิเคาระห์อยู่ บอกให้มันส่งให้แต่เงียบเด๋วจะโทรไปด่าอยู่ นานล่ะ)   มันทำอยู่ บ.กลุ่มสยามไอซิน  (บ. บ้าอะไรชื่อ ไอ้สิ้น (คิด) อิอิ)... พี่คนที่ทำอยู่อย่าโกดนะผมแชวชื่อ บ. มันแบบนี้ประจำ

nOoSi

เราเองก้อทำงานอยู่บริษัทที่ผลิตชิ้นส่วนให้รถยนต์เหมือนกัน
และก้อมีชิ้นส่วนของน้องมิราจอยู่ด้วย
อยากจะบอกว่า การผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะ
มาตรฐานสูงมากกกกกกก emo25
บางครั้งแค่จุดเล็กๆ ขนาดประมาณ 0.5 mm. ก้อทำให้งานไม่ผ่านมาตรฐานได้
ฉะนั้น ไม่ว่าคุณจะใช้รถรุ่นไร เชื่อเถอะว่ามันได้มาตรฐานทุกคันแหละ
ความรู้สึกที่บอกว่ารถรุ่นนั้น รุ่นนี้ไม่ดีอ่ะ...มันคือทัศนคติส่วนตัวของคุณทั้งนั้น emo29

น้องsmart_สมถะ

เรื่องจริงตรงที่ว่า..พนักงาน 0 มิตซู ใช้รถ มิราจ (และอื่นๆ ของ มิตซู) มากกว่า พนักงาน 0 ค่ายอื่นๆอีกนะคะ ( ไปตะลอนดูรถตามค่ายต่างๆ มาในปัตตานี )พนักงาน ค่ายอื่น ใช้รถของค่ายตัวเองน้อยถึงน้อยที่สุด นี่อีกอย่างที่ทำให้เรามั่นใจจะใช้มิราจของมิตซูเค้ามากขึ้น  emo66

Thanya

สินค้าผลิตประเทศไทย ญี่ปุ่นและสหภาพยุโรปรับรองคุณภาพและการผลิต (คุณคงรู้นะครับว่ามาตรฐานสินค้านำเข้าของญี่ปุ่นและยุโรปเข้มงวดขนาดหนัก) ...

....แล้วแบบนี้จะเชื่อเพื่อนของคุณอยู่อีกป่าว...
Volkswagen CDI 2.0 Scirocco 2012 พันธุ์สปอร์ตในฝัน

PitirimMark II

คมเลือดสาดกันทุกคนเลยคับพีู่^^
พี่ที่ทำงานกันด้านสายการผลิตจริงเข้ามาอธิบาย ดีมากๆ คับ CLUB มีคุณค่ามากจริงๆ
emo71 emo71 emo71 emo71 emo71 emo71

sangsoam

พี่ที่รู้จักหลายคน0มิสซูเองยังซื้อเลยนิครับกับเพื่อนที่อยู่ค่ายอื่นก็ซื้อผมว่าตั้งกระทู้แบบนี้อย่าตั้งเลยครับเสียพื้นที่บอดร์ดมากไม่มีใครอาเงินหลักแสนมาทิ้งโดยไม่คิดหรอกครับ
ขอโทษนะครับที่พิมเหมือนจะด่าแต่เจ็บแปลบที่บอก"เครื่องพลาสติก" เพื่อนคุณเทพมากเผาได้แหม้กระทั้งบริษัทที่ตัวเองทำงาน emo8 emo8 emo8 emo8 emo8

custombike96

ถึงเขาจะบอกต่อมายังไง ดีและไม่ดีอย่าง ผมก็ตัดสินใจเลือกมิราจครับ emo70
รถที่บ้านผม ไม่เคยใช้ญี่ห้ออื่นเลยครับ นอกจาก Mitsubishi emo71

natait

เลือกแล้ว ใช้ไปครับ ดูแลเอาใจใส่ ขับขี่ปลอดภัยไม่ประมาท  emo70

บิวดาบีด

ผมอยุ่โรง 3  ผมก็ใช้มิราจเหมือนกันครับ ผมเป็น QCG เช็คระบบไฟเบี้องต้นที่นั้น เพราะมั่นใจรถที่ผมมีส่วนในการผลิตและตรวจสอบ +ความคุ้มค่า  จริงอยู่ครับบางครั้งซัพพลายเออร์ ส่งพาร์ทชิ้นส่วน ที่ไม่ใด้ตามมาตรฐานมา(มีทุกที่) เท่าที่ผมรู้ นะถ้าเค้าตรวจเจอหรือเทสเจอก็จะเคลมทั้งหมด  และทำการกวาดลานรถที่ประกอบไปแล้ว(เปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ ) หมื่นคันก็ต้องกวาดหมื่นคัน  เพราะต้องส่งหลายประเทศ  บางประเทศผิดคันเดียวบางครั้งต้องคืนทั้งล็อตเลย  ซึ่งรถผมก้ไม่มีปัญหาอะไรและไม่ใด้ขับเร็วอะไรมากมาย  แต่ถ้าผมเจอปัญหาผมจะไปหาผนักงานประจำจุดเลย ว่ามึงประกอบห่าไรของมึง หลวมฉิบหาย ไม่ล็อค  อ้า ยิงไม่สุด  ให้มันรู้ไปเลย เพราะเป็นเพื่อนๆกันทั้งนั้น มันจะใด้แก้ใข เพื่อจะไม่เกิดกับคันอื่น และไม่ต้องไปกวาดลาน กูเหนื่อย
99/333 ม 1  ต.บึง  อ.ศรีราชา    จ.ชลบุรี 20230

น้องsmart_สมถะ

ผมอยุ่โรง 3  ผมก็ใช้มิราจเหมือนกันครับ ผมเป็น QCG เช็คระบบไฟเบี้องต้นที่นั้น เพราะมั่นใจรถที่ผมมีส่วนในการผลิตและตรวจสอบ +ความคุ้มค่า  จริงอยู่ครับบางครั้งซัพพลายเออร์ ส่งพาร์ทชิ้นส่วน ที่ไม่ใด้ตามมาตรฐานมา(มีทุกที่) เท่าที่ผมรู้ นะถ้าเค้าตรวจเจอหรือเทสเจอก็จะเคลมทั้งหมด  และทำการกวาดลานรถที่ประกอบไปแล้ว(เปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ ) หมื่นคันก็ต้องกวาดหมื่นคัน  เพราะต้องส่งหลายประเทศ  บางประเทศผิดคันเดียวบางครั้งต้องคืนทั้งล็อตเลย  ซึ่งรถผมก้ไม่มีปัญหาอะไรและไม่ใด้ขับเร็วอะไรมากมาย  แต่ถ้าผมเจอปัญหาผมจะไปหาผนักงานประจำจุดเลย ว่ามึงประกอบห่าไรของมึง หลวมฉิบหาย ไม่ล็อค  อ้า ยิงไม่สุด  ให้มันรู้ไปเลย เพราะเป็นเพื่อนๆกันทั้งนั้น มันจะใด้แก้ใข เพื่อจะไม่เกิดกับคันอื่น และไม่ต้องไปกวาดลาน กูเหนื่อย

emo24 emo24 emo24

boyza

เจ๋งไปเลยครับพี่.. emo24 emo24 emo24

roadkill

โดนใจมากคับพี่  emo24 emo17
แต่งวันละนิด จิตแจ่มใส เจอกันตบไฟสูงทักทายได้คับ ^0^

witza

1.เสียงนก เสียงกา พวกคุณก็ใช้กันอยู่นี่ มันมีปัญหาอะไรบ้างไหมละ เอามาแชร์กัน
2.แล้วที่บอกว่าบางไม่ดี รถสมัยนี้ลดต้นทุนการผลิตหมดแล้วจ้าแต่ราคาแพงกว่าเดิม
3.คนไทยซื้อรถดูจากอะไรกันบาง
   3.1 ราคา
   3.2 รูปลักษณ์ภายนอก-ใน
   3.3 แถมอะไรบ้าง
   3.4 สมรรถนะของรถ
4.อย่าไปฟังอะไรคนอื่นเยอะ คุณเองละที่จะรู้ว่ารถเป็นอย่างไร (คุณเป็นคนขับ) สมมุติผมใช้ สวีฟ ผมก็ว่าสวีฟดี รถแต่ละยี่ห้อมีข้อดี-ข้อเสียต่างกัน
emo31

Ozone MkII

แค่โครงสร้างเหล็กเหนียวทนแรงดึงสูง เป็นวัสดุที่เบาแต่แข็งแรงกว่าเหล็กธรรมดา มีในมิราจยี่ห้อเดียวเท่านั้นนะครับในบรรดาอีโค่คาร์ ไม่มียี่ห้อไหนกล้าให้เพราะมันราคาแพง คิดดูนะครับนี่คือวัสดุที่ไม่ได้เรื่องรึป่าว "เครื่องยนต์ก็เป็นผลาสติก" อ่าวเฮ้ยย จะมั่วไปไหนเนี่ย เครื่องยนต์ต้องเป็นเหล็กและอลูมิเนียมซิครับแหม่ ผลาสติกมันครอบให้ดูสวยๆแปะไว้ด้านบน พอแระขี้เกียจดราม่า กระทู้ล่อเป้าชัดๆ