ก็ "น่าน" นะสิ

เริ่มโดย num_som, 03ม.ค.2013, 20:21:38

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

num_som

03ม.ค.2013, 20:21:38 Last Edit: 11พ.ค.2016, 22:32:05 by num_som

emo1 เริ่มออกเดินทางครับ ด้วยน้องมิราจ  จากกรุงเทพเวลา 5.00น. ถึงตัวเมืองน่าน เวลา18.00น. ร่วมเวลาแล้ว 11ชม. คนขับไม่กินเล่า ก็เมาได้ คืนแรกพักที่ตัวเมื่องครับโรงแรมน่านคีรีธารา

เช้ามาอีกวันเดิน ทางไป อ.ปัว ทางก็ไม่เลวร้ายอะไรครับโค้งพอควร

ก่อนถึงอำเภอปัวมีร้านกาแฟหน้าทานอยู่ 1 ร้านกาแฟอร่อยดีนะครับ บรรยากาศก็ดี พิกัด 19.180088,100.892409

ต่อจาร้านกาแฟไม่ไกลนัก ที่ต้นดิ๊กเดียม พิกัส 19.183769,100.915087

ิื

จุดหมายที่แรกอุทยานดอยภูคา ก่อนขึ้นไปโดนไก่กระบอกน้องรถเมล์ สักหน่อย ก่อนครับไหนๆก็ดูรายการมาแล้ว พิกัด19.178356,100.921257

ถึงอุทยานตอนบ่ายๆรับกุญแจห้องพักแล้วเดินทางต่อไปบ่อเกลือ  ถ้าอยากถ่ายรูปต้นไม้แบบนี้ ต้องมาพฤจิกา นะคราบ

รวมภาพบ่อเกลือนะครับ พิกัด19.15033,101.154668

ขากลับแวะที่จุดชมพระอาทิตย์ตก ก่อนกลับไปนอนอุทยาน ที่นอนเราเเหมื่อนกรงไก่มากขอบอก หุหุ

เช้าขึ้นมาอีกวันเรา ไปชมพระอาทิตย์ขึ้น ทะเลหมอกกัน แล้วไปกินข้าวเช้าที่บ่อเกลือ  มีอยู่ร้านเดียวครับ เลยจัดไปข้าวเหนียวไก่ย่าง แล้ว ลองลงมาทางอ.สันติสุข

การเดินทางจากปัวกลับตัวเมือง ทางก็พอๆกันนะ แต่โค้งหักมากกว่า โดยรวมผมว่าทางหลักขับง่ายกว่า แต่ทางสันติสุขสวยกว่าครับ

ลงมาถึงตัวเมืองตอนบ่าย เราเลยไปนั้งทานกาแฟที่ร้านสุดกองดี บรรยากาศไฮโซ

จากนั้นเราเข้าที่พักอาบน้ำ(เพราะเมื่อเช้า บน ดอยไม่ได้อาบ)  สบายตัว แล้ว เราไปต่อที่กลางเมื่องมีถนนคนเดิน กินอาหารพื้นเมือง ฟังดนตรีคำเมือง นั้งกินขันโตก

เช้ามาอีกวันเดินสาย ตามวัด ในตัวเมือง (มันแยะมาก)

ขากลับ อีก1วัด พระธาตุชอแฮ แพะเมืองผี

ออกจาแพร่ กลับมากรุงเทพสุดเหนื่อย เพือนๆที่เลือกขับรถโหดๆอย่างผมก็ระวังตัวนะครับ รถมันไหวอยู่แล้วถ้าเราดูแลมันดี ตัวเรารู้ไม่ไหวต้องหยุดนะครับ กลับถึงบ้านตี4 อีก4 ชั่วโมงเท่ากับผมขับรถ24ชม.พอดี ง่วงเป็นบ้า

DongkunG

รอติดตามนะครับผม มีแต่คนเอาทริป ตจว. มาโชว์ อิจฉาๆ อยากไปๆ  emo25

ฟ้าใส 007_TG

สวยดีครับ น่าน ผมชอบนะ ไปมาปีที่แล้วประทับใจมากครับ ดอยเสมอดาว กับภูคา ผมชอบเสมอดาวมากกว่านะครับ ^^ emo71 emo71 emo71

White_aka

สวยครับ น่าไปรอชมรูปอีก ....เดี๋ยวอีกสัก1-2อาทิตย์ผมก็จะเดินทางไปชมดอกไม้สีชมพูในรูป ซึ่งน่าจะเป็นพญาเสือโคร่งมากกว่าเพราะต้นผลัดใบหมด เเละที่สำคัญคือ ..........ปีนี้มันยังไม่บาน เพราะหนาวน้อย น่าจะกลางๆเดือนนี้เเหละ เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาฝาก ปกติดอกพญาเสือโคร่งบานปลายธันวาถึงกลางมกรา
ในความมืดมิดยังมีดวงดาว และแดดยามเช้าพาให้เราก้าวไป

whoamiiama

อยากไปมั้ง จังเลย ครับ แต่ยังไม่ชินการเดินทางไกลๆ แหะ ต้องค่อยๆ ไปจังหวัดใกล้ๆ ก่อน สวยนะครับ ภาพ น่าไปมั้ง emo23

num_som

สวยดีครับ น่าน ผมชอบนะ ไปมาปีที่แล้วประทับใจมากครับ ดอยเสมอดาว กับภูคา ผมชอบเสมอดาวมากกว่านะครับ ^^ emo71 emo71 emo71

คงจะเป็นน่านตอนล่างครับ ต้องไปอีกรอบครับ น่านตอนบนก็หมดเวลาแล้ว emo43

Ospearl

น่าอิจฉาจิงเชียว

Khatisak

สวยมากครับ.. น้องมิราจไปได้ทุกที่จริงๆ

yello-pink

04ม.ค.2013, 01:00:31 Last Edit: 06ม.ค.2013, 00:49:40 by yello-pink
ดอยเสมอดาว น่าเที่ยวมาก
ผู้คนน่ารัก อัธยาศัยดี (เขียนถูกป่าวเนียะ)

mmookk

ไปเที่ยวน่านมาเหมือนกันเลยค่ะ
เราไปดอยเสมอดาวมา ><
ทางขึ้นดอยจากฝั่งอท.ขุนสถานไปอท.ศรีน่านโหดมากกจิงจังงง
(แต่ไม่ได้ขับน้องมิราจไปนะคะ)

december

อีก 1 เสียงคับผม ดอยเสมอดาวสวยมาก  emo24

ขอให้ได้รถกันเร็วๆ นะคับ ^^

num_som

แล้วไม่ได้ไปบ่อเกลือกันเหรอครับ มีที่เดียวในโลกนะคุณ emo66

taludtudtu

ไปน่านเหมือนกันครับ กลับบ้านมา ว่าแต่เอ...รถคันนี้คุ้น ๆ เหมือนวันนั้นผมเห็นที่ในตัวเมืองน่านตรงสี่แยกไรสักอย่างนี่แหละครับ รถสีแดงใช่ป่ะครับ มีสติ๊กเกอร์คลับติดอยู่หลังรถ จำล้อแม็กได้ ไม่รู้ว่าคันเดียวกันป่าว

tam27tam

ว้าววว สวยมากๆเลยครับ mirage ไปไหนก็ได้ อยู่ที่ใจจริงๆ emo31